• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามคนเก่งหน่อยทำไมเครื่องรถโฟล์คเต่าต้องมีน้ำมันเครื่องเกรอกรังอยู่ตลอดเวลา ในห้องเคร  (อ่าน 569 ครั้ง)

• บุคคลทั่วไป
    เคยมีคนมาเปิดท้ายรถผมดู แล้วบอกว่า ยี้ทำไมน้ำมันเครื่องมันหกออกมาข้างนอกหรือเธอ ผมก็บอกว่าก็เพิ่งไปล้างน้ำมันในห้องเครื่องมานี่หว่าแต่ทำไม่มันยังมาอีกหล่ะ อายเขาไปทีนึงแล้ว เลยอยากถามคนรู้ว่า มันเกี่ยวกับซีลที่ห้องเครื่องรึปล่าว ผมไปดูคันอื่นๆที่เขาให้ดู บางคันก็มีเยอะ บางคันก็แห้ง ถ้าจะแก้ไขต้องทำอย่างไร ไม่ให้มีน้ำมันเครื่องออกมาเลอะแถว ประมาณ อ่างเดรนน้ำมันกับแถวคาบู ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับใช้คาร์บิวคู่ รึปล่าวเป็นมาตั้งแต่ซื้อแล้ว หรือว่าเป็๋นปกติของโฟล์คที่เอาเหล็กกับเหล็กมาประกบกัน ผลเลยออกมาเป็นยังงี้ครับ
    [ 18 พ.ค. 2544 , 22:42:06 น

ีน้องตระกูลฮับ

อันนี้ผมเองก็ไม่รู้เหมือนกันนะครับคุณเอกวุฑฒิ์(เพราะไม่ใช่คนเก่ง)..
    แต่ถ้าให้แนะนำ ผมว่าขายแล้วซื้อใหม่เถอะครับ

19 พ.ค. 2544 , 23:15:29 น

หมีน้อย

ลองเช๊คที่ท่อหายใจทั้งหมดนะครับ ท่ออาจจะตัน ไม่มีที่ระบาย เลยทำให้แรงดันจากห้องข้อเหวี่ยงดันน้ำมันเครื่องออกมาเลอะข้างนอก
    20 พ.ค. 2544 , 01:12:31 น

ไก่

ดูที่ใต้โกร่งพัดลมด้านซ้ายนะครับ .ว่าซึมออกมาที่จุดนั้นหรือเปล่า อาจจะเกิดจาก o-ring ของ oil cooler เริ่มเสื่อมสภาพ อาการนี้ต้องรีบเยียวยา .ก่อนที่น้ำมันจะออกมามากกว่านี้ .เพราะว่าจุดนี้จะมี แรงดันที่สูงครับ อีกจุดก็คือใต้ ไฟเบอร์ของปั๊มน้ำมันเบนซิน..ถ้าไฟเบอร์แตกหรือร้าวก็จะ..มีน้ำมันเครื่องรั่วซึมออกมาได้ครับ .
    20 พ.ค. 2544 , 10:04:01 น

คันธสิทธิ

ตรวจตรงปั๊มน้ำมันเบนซินด้วยตรงสลักแกน
    ของปั๊ม ตรงนั้นถ้า ชำรุดน้ำมันเครื่องก็จะออกมาจากจุดนั้นด้วยครับ เคยเจอครับแต่
    ไม่บ่อยนัก

21 พ.ค. 2544 , 08:45:01 น