• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: Ventoครับ ช่วยด้วยครับ..ได้โปรด  (อ่าน 1129 ครั้ง)

V.Putin -

• บุคคลทั่วไป
    Ventoครับ ช่วยด้วยครับ..ได้โปรด
    « เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    คือพี่ๆครับ...
    ยังไม่ทันเสร็จเรื่องล้อหลังถูซุ้มเลยครับ เช้านี้ผมเอาล้อหน้าไปถูฟุตบาทมาอีกแล้วครับ
    ถูแรงเสียด้วย ยางบวมเลย พอเอาไปตั้งศูนยEปลี่ยนยางเค้าบอกว่าตั้งไม่ได้เพราะ
    1.ปีกนกคด
    2.ลูกหมากแร็คคด
    3.ถ้าจำไม่ผิด โช้คแตกด้วย
    ทำไงดีครับพี่ๆ ผมเสียใจจะคลั่งอยู่แล้ว พรุ่งนี้คุณแม่ก็จะกลับมาแล้วด้วย ผมควรทำไงดีครับ ถ้าแม่รู้ผมตายแนE
    ผมควรจะ
    1.ไปเข้าศูนยEริการ
    2.หรือว่าไปสนามเป้าศูนยE้อดี
    3.หรือฆ่าตัวตายหนีอาญาบุพการีดีครับ?
    ผมสติแตกแล้ว แต่ยังจำพี่ๆในนี้ได้เพราะมีคนที่เก่งๆหลายคน ยังไงก็ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
    ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

[ 11 พ.ค. 2544 , 18:38:46 น

ม้า

RE: Ventoครับ ช่วยด้วยครับ..ได้โปรด
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เรื่องช่วงล่างไม่ต้องเข้าศูนยEรอกครับ ร้านช่วงล่างทั่วไปทำได้แต่อาจต้องไปซื้ออะไหล่มาให้เค้าด้วยครับ มันเปลี่ยนไม่ยากเลย
    เท่่าที่รู้ลูกหมากเร็ก 2500 บาทครับที่ร้านอะไหลEมาทั้งตัวในและตัวนอก

11 พ.ค. 2544 , 19:02:15 น

V.Putin

RE: Ventoครับ ช่วยด้วยครับ..ได้โปรด
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    แล้วปีกนกสุดที่รักอ่ะคับพีEอันละกี่หมื่นคับ?
    11 พ.ค. 2544 , 19:17:31 น

V.Putin

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ถามต่ออีกนิดเกี่ยวกับโช้คฮะ(วันนี้กวนมากจริง ต้องขออภัยด้วยครับ)ผมย้อนไปอ่านดูพวกกระทู้เก่าๆเกี่ยวกับโช้คแล้วเกิดสนใจโช้คน้ำมันอยูEตัวคือSach SuperTouringกับKoniกระบอกส้มนะฮะ อยากทราบว่าเจ้าสองรุ่นนี่ราคาเท่าไหรEแล้วฟีลลิ่งดีกว่าของstandardไหมครับ(ขนาดแม่ผมขับปรกติๆยังบอกว่าช่วงล่างมันนุ่มเกินไปเลย)
    11 พ.ค. 2544 , 21:04:51 น

อิศรา

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    กำลังจะถามคุณอนุรัตนEยู่พอดี เรื่อง koni กระบอกส้ม ว่ามีขายที่ใหน ราคาเท่าไร  ตอนนี้เปลี่ยนเป็นแก้สแล้ว แต่ไม่ชอบ  รบกวนหน่อยครับ
    11 พ.ค. 2544 , 21:29:57 น

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    คุณV.Putinครับ.....โทรถามราคาจากร้านอะไหล่ที่เราให้ไว้ใน web นะครับ คงพอจะช่วยไดE

คุณอิศราครับ....ถ้าจำไม่ผิด ตัวแทนในบ้านเราชื่อ "วรชัยเวิลดE" อยู่แถวหลานหลวง  เบอรEทรจำไม่ไดEใครทราบช่วยบอกด้วยครับ

ส่วน Koni กระบอกส้มผมเปลี่ยนร้านข้างนอก ราคาซื้อตอนนั้นสูสีกับกระบอกเหลืองครับ แต่ถ้าถามความเห็นส่วนตัวแล้ว ผมว่ากระบอกเหลืองให้ความรู้สึกในการควบคุมรถสนุกกว่ากันเยอะ ทั้งยังปรับระดับความหนืดได้จากที่หัว shock โดยตรง (กระบอกส้มถ้าจะปรับต้องถอดออกมาจากรถก่อน แล้วค่อยกดเพื่อหมุนปรับ)  

อีกอย่างก็คือเปลี่ยน shock ใหม่ๆมันจะกระด้างก่อน ต้องให้มัน run-in สัก 2-3 พันกิโลฯถึงจะเข้าที่ครับ

12 พ.ค. 2544 , 00:17:30 น

แผน

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เอาอย่างด่วนก็ไปที่สนามเป้าซะแปEเดียวเสร็จ ส่วนล้อที่คดเอามาไว้ล้อหลังก่อน แล้ัววันหลังก็โทษแม่ว่าเป็นคนท๚๎คด พกตังคEปซักหมื่นคงพอนะยืมๆเพื่อนไปก่อน เพื่อนคงเข้าใจ ส่วนโช๊คก็เช่นเดียวกันซ่อมไปก่อนเร่งสนามเป้าเขาได้เขาเข้าใจปัญหาอย่างนีEแม่จะกลับมาแล้วไม่ใช่หรือ ผักชีรอยหน้าไปก่อน ถ้าเงินหลือก็ท๚๎ซุ้มไปเลยรักจะสวยรถไม่ช๛Hาบ้างแล้วรถจะสวยได้ไงใช่ป่าว
    12 พ.ค. 2544 , 12:09:05 น

V.Putin

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เรียบร้อยครับ ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากเลยครับ
    ผมตัดสินใจบอกแม่ตรงๆไปเลย ปรากฎว่าแม่เค้าก็ติว่าให้ระวังหน่อยอ่าคับ
    ผมเอารถไปทำที่สนามเป้าศูนยE้อตั้งแต่เมื่อเช้า เค้าโทรมาบอกว่าเสร็จ แต่มันจะสามทุ่มแล้ว ..ไม่มีอารมณEปรับ
    ผมคุยกับช่างเค้าเรื่องเปลี่ยนโช้ค เค้าบอกว่ารุ่นของผมใส่ได้แค่Koniเหลือง ผมไม่เชื่อแต่ก็ไม่ได้พูดอะไร
    ส่วนเรื่องล้อถูซุ้ม ช่างบอกว่ายางรองโช้คหลังมัน"ไม่มี"อย่างนี้หมายความว่ามันสึกใช่บ่คับ แล้วพี่คิดว่ามันใช่ต้นเหตุหรือเปล่าครับ

13 พ.ค. 2544 , 00:02:26 น

แผน

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ใช่ที่เขาเรียกว่ารองสเปเซอรEช่ปะ
    14 พ.ค. 2544 , 14:16:16 น

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ปกติแล้ว shock หลัง จะมียางรองที่หัว shock อยู่สองตัวคือ Upper Mounting Rubber กับ Lower Mounting Rubber หน้าตาดูคล้ายEกัน ถ้ามันยุบตัวจากการใช้งานจะมีเสียงกุกEเวลาวิ่งทางขรุขระ มากกว่าที่จะไปเกี่ยวข้องกับการที่ยางโดนซุ้มล้อ  แล้วที่ช่างบอกคุณว่า"ไม่มี" ผมเองก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าหมายถึงอะไร
    14 พ.ค. 2544 , 15:44:09 น

V.Putin

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ไปรับรถมาแล้วครับ คิดว่าตัวที่สึกน่าจะเป็นupper mountingครับ ช่างบอกว่ามันกร่อนจนหมดเลย พอเปลี่ยนแล้วช่วงล่างก็เงียบลงครับ
    14 พ.ค. 2544 , 21:54:16 น