• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: โม DIY ปั้มติ๊กใหม่ 350 บาท แรงดันชิวๆ 3 บาร์  (อ่าน 15069 ครั้ง)

ปอปลาvento94

• Jr. Member
    • **
    เปลี่ยนปั้มติ๊กใหม่ 350 บาท แรงดันชิวๆ 3 บาร์ (รู้สึกว่า ของเก่าเรา จะ 2.5 บาร์มั๊งครับ )
    Diy สำหรับ คนที่หาอะไหล่ไม่ได้ แนะนำวิธีทำใช้ แก้ขัด แต่ ผมใช้ยาวครับ เริ่มเลยครับ

อันดับแรก ก็ไปหาซื้อปั้มติ๊กมา 1 ลูก หาซื้อได้ตามร้านอะไหล่รถ ข้างทางทั่วไปครับ
    ผมซื้อของ มิตซุ อีโว มาครับราคาแค่ 350 บาท ของใหม่นะครับ ( ถูกยังกะ แจกฟรี )

แต่ถ้าใคร อยากได้ 1-2 บาร์ ก็บอกคนขายไปเลยนะครับ  สำหรับผมขอ เลือก 3 บาร์ครับ

จากนั้น ก็รื้อปั้มของเก่าออก แล้วหาตำแหน่ง เอาของใหม่ลง

พอหาตำแหน่งได้ ก็ตัดครีบออก เพื่อวางปาก ใส้กรองฝุ่นให้พอดีครับ

รองทาบดู  เห็นว่า พอดี ก็จัดการยึดเลยครับ

พอได้ที่ ก็จัดการวางลงไป พร้อมยึดให้แน่นหนาครับ

และแล้ว ก็น้ำไปประกอบเข้าถัง ตามเดิม

ทีนี้ Star ชึ่งเดียวติดแน่

สบายไป กะ ปั้มติ๊กใหม่ แรงดัน 3 บาร์ แต่ ราคา 350 บาท สบายกระเป๋าครับ

วิธีโม DIY แบบนี้ คงจะช่วย เพื่อนๆ ที่อยู่ต่างจังหวัด หรือ เพื่อนๆที่ไม่มีเวลาหรือ หาของไม่ได้นะครับ

ผมว่า อย่างน้อย ก็แก้ขัด ยามจำเป็นครับ

อีก อย่าง เมื่อเพื่อนๆ หาของใหม่ เปลี่ยนได้ ของเก่าที่ถอดออก
    ไงๆ ก็ต้อง โยนทิ้งอยู่ดี  คิด ไป คิดมาผมเลยลอง เอามาโมใช้ครับ
     และเมื่อเย็น ก็ได้ Test ซัดไปตั้ง ร้อยกว่า รื่นดีไม่มีปัญหา สงสัยคงได้ใช้กันยาวอีกหลายปีครับ
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2013, 10:57:17 pm โดย ปอปลาvento94 »

หะมู

• Hero Member
    Re: โม DIY ปั้มติ๊กใหม่ 350 บาท แรงดันชิวๆ 3 บาร์
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 09:35:21 pm »
    ซู๊ดดหย่อดดดดด  จะใช้ได้ขนาดไหน หรือว่าใครจะโห่อย่างไร ผมก็ต้องยกนิ้วให้สองนิ้ว(โป้ง) เลยครับ เยี่ยมจริงๆ ดีใจที่บอร์ดเรามีสมาชิกแบบคุณปอปลาvento94 ครับ ขอบคุณครับ

นิก เวนโต้94

• Moderator
    • Sr. Member
    Re: โม DIY ปั้มติ๊กใหม่ 350 บาท แรงดันชิวๆ 3 บาร์
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 09:51:06 pm »
    เยี่ยมครับ  ;D

ชัย

• Full Member
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 09:46:40 am »
    เยี่ยมมมมมครับ

รบกวนถามนิดครับว่าเจ้าตัวรัดสายสีขาวนั้นมันทนการกัดกร่อนของเบนซินหรือโซฮอล์ได้มั้ยครับ ผมกลัวว่าถ้ามันแช่ในถังน้ำมันแล้วเกิดกร่อนขาดไป  ตัวปั๊มมันจะแกว่งไปไหนไม่รู้และอาจจะทำงานผิดพลาดได้ครับ  ลองเอาแช่ในขวดนำมันดูซักเดือนหรือสองเดือนดูมั้ยครับ ถ้ามันกร่อนจะได้หาวิธีรัดมันใหม่  ชักอยากหามาใช้มั้งแล้วสิ

ปอปลาvento94

• **
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 10:33:46 am »
    ผมคิดว่าทนได้นะ แต่ ถ้าไม่ได้ มันก็ขาด และเมื่อมันขาด มันก็จะกลิ้ง กุ๊ก ๆ อยู่ในถัง

อย่างดี ก็แค่ดัง หรือ เครื่องดับครับ
    แต่ว่า ถ้าหากเกรงว่ามันจะไม่ทน ก็หา สายไฟแข็งๆ สายอ่อนใช้ไม่ได้ เพราะมันเป็นเส้นเล็กๆ อาดหลุดได้ หรือไม่แข็งแรง

แนะนำควรเป็น สายแข็ง ประมาณ 1.5 หรือ หาซื้อได้ ที่ร้านปากซอย เมตรเดียวพอ เมตรละ 20 บาทเอง

พอซื้อมาได้แล้ว ก็เอามาปลอกใส้ออก แล้วเอาเฉพาะสายทองแดง แข็งๆ

เมื่อปลอกได้ แล้ว ก็เอามารัดๆ คีมขันอีกที แทนลวดได้ครับ )

ทีนี้ ผมอยู่ยาว หมดกังวลเลยครับ 555 ทำใช้ ดีกว่า โยนทิ้งครับ
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2013, 10:42:30 am โดย ปอปลาvento94 »

vit314

• Full Member
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 07:21:24 pm »
    ก็...พยายามมาดี   เห็นด้วย....แก้ปัญหาได้...ดีใจด้วย  ท่าน
    ..แต่ถ้า น้ำมันเหลือน้อยๆ  น่าจะลอง  ว่า fuel pump ที่  DIY เข้าไป
     เค้าจะมีอะไร  ให้ดูด...
    เช่น..ในภาวะ  น้ำมัน เหลือน้อย  ทางชัน แบบขับไต่ ที่ชัน(วิ่งวนขึ้นที่จอดรถของห้าง  ต่างๆมันมีหลายโค้ง...)
     และ ทางโค้ง..ที่.มีแรงเหวี่ยง...น้ำมันเบนซิน  น้อยๆที่อยู่ ในถังน้ำมัน...   เค้าจะถูกเหวี่ยง  ออกไป  ไม่ยอม  ให้ดูด..ง่ายๆ
     ต้องทดสอบลองดู
    ....แบบจะได้ sure """
    ....อ้อ pressure เบนซิน เดิม = 15.00 psi  ครับ...ถ้าเกิน  จะ by pass กลับไปเข้า ถังน้ำมัน...
      1 bar=14.23 psi
    3bar=42.69 psi   ใช้กับ  B4  PASSAT AGG ได้เลยครับ

...........ขอนิด..แค่ออกความเห็น...นะครับ ..ไม่่  ไม่ ใช่เรื่อง BICๆ  อะไร...
    .คือเท่าที่พอจะ ทราบ..ของผมคนเดียว....  ถูก  ผิด   ไม่มีอะไร  นอนยัน  ให้.
    ..เพียงแค่ลมผ่าน แล้ว อยากให้บินได้

นีโน้

• บุคคลทั่วไป
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 02:29:02 pm »
     :) ;) :D ;D เยี่ยมครับ ผมจะลองทำบ้าง ปั๊มติีกแพงนะ 2500-3000 ที่เกาะก็ไม่มี

nochick

• **
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 11:38:19 pm »
    เย้ๆ จะได้กลับมาใช้น้ำมันแล้ว ปกติ ซด LPG เพียวๆ เอิ้ก เมา... :o

dorn

• Hero Member
    « ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 08:17:18 pm »
    ดีครับ เป็นอีกหนึ่งทางเลือก ของพวกเราที่แขนสั้น

chay

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 04:00:30 pm »
    ตัดต่อสายไฟแล้วไม่ทำให้ไฟไหม้หรือครับ

VW CLUB

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 12:15:18 pm »
    ตัดต่อสายไฟแล้วไม่ทำให้ไฟไหม้หรือครับ

ถ้าตัดต่อสายไฟ แล้วทำให้ไฟไหม้ รถผมคงไฟลุกโชติช่วงชัชวาลไปนานแล้วครับ เพราะตัดต่อเยอะมากๆ  ;D

wee0

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 20, 2014, 11:27:34 pm »
    สายไฟต่อยังไงครับ ต้องใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง  กำลังอยากเปลี่ยนอยู่พอดี
    ขอบคุณครับ

Volkswagen mania

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 11:03:06 am »
    ผมแนะนำให้ใช้แคล๊มสเตลเลสรัดแทนน่าจะสบายใจกว่าครับคือทนทานและมั่นใจได่มากกว่านะครับ

ศิลปชัย เที่ยงวงษ์

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2014, 09:16:09 pm »
    อยากขอคำแนะนำ ว่าทำกับ T4 ได้เปล่าครับ

ผ่านมาเห็น

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2014, 09:00:50 am »
    พอดีผมผ่านมาเห็น
    เคเบิ้ลไทร์ขาวๆนั่นทนเบนซินดีกว่าทองแดงครับ
    แต่ต้องเป็นสีขาวอมเหลืองนิดๆนะจะทำมาจากไนล่อน(สีที่วางขายทั่วไปแหละ) ส่วนสีดำจะมีทั้งทำจากไนล่อนและพลาสติกประเภทอื่นๆ
    ถ้าเทียบการทนเบนซินจากดีไปแย่จะตามนี้ครับ
    แคล้มสแตนเลส,เคเบิ้ลไทร์ไนล่อน,สายไฟทองแดง