• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: **คำเตือน** ข้อควรระวังสำหรับชาวโฟลE จากประสบการณEรง  (อ่าน 2096 ครั้ง)

• บุคคลทั่วไป
    **คำเตือน** ข้อควรระวังสำหรับชาวโฟลE จากประสบการณEรงที่เกิดขึ้นกับตัวเอง เรื่องก็มีอยู่ว่า ผมได้รถ KG  T3 มา 1 คัน ไม่มีเครื่อง ต่อมาได้นำรถคันดังกล่าวไปทำสีแล้ว ในขณะเดียวกันก็ได้พยายามหาเครื่องไปด้วย และก็ได้ในที่สุด โดยไปซื้อมาจากบุคคลชื่อว่า " ฮ " (ที่ขับรถเต่าสีแดง ขณะนั้น) ในราคา 4,000 บาท (ชิ้นส่วนตัวเครื่องยนตEรบ รวมถึงท่อไอเสียด้วย) โดยฝากไว้ที่อู่ที่สนิทสนมพอสมควร และตกลงจะเริ่มโอเวอรEอล ตอนที่รถทำสีใกล้จะเสร็จ  ต่อมาเมื่อสัปดาหEี่แล้วผมได้แวะไปดูเครื่องยนตEัวนีEปรากฏว่า ชิ้นส่วน (ส่วนใหญE หาย หลงเหลืออยู่เฉพาะเสื้อเครื่องยนตEและไดชารE แต่ทุกท่านรู้มั้ยครับว่าคนที่เอา(ขโมย) ดันกลับกลายเป็นบคคลคนเดียวกันกับที่ขายเครื่องให้กับผมนั่นแหละ ผมทราบเรื่องได้พยายามติดต่อ มีมือถือก็ไม่รับสาย (มือถือนีEคงเพิ่งรวยมาจากยำอะไหล่ไปขายตอนงานโฟลEที่สีลม) เพจเจอรื เรียกไปไม่โทร.กลับ จนต้องใช้เบอรEนอื่นที่มันไม่รู้จักโทร.ไป แทนที่จะขอโทษซักคำ และแสดงความรับผิดชอบ ยังไม่มีเลย ถ้าเป็นพวกคุณต้องถูกการกระทำแบบนี้จะทำอย่างไรครับ ผมไม่ได้เสียดายเงินที่เสียมากกว่าเสียความรู้สึกต่อคนที่แฝงเข้ามาค้าขาย แล้วก็นิสัยแยEEมาแสดงอีก อยากจะบอกให้ทุกคนที่เล่น ชอบ รถ VW ให้ระวังตัวโดยเฉพาะเรื่องอะไหล่กันด้วยเพราะทุกวันนี้บุคคลดังกล่าว ยังพยายามทำตัวเป็นผู้รับหน้าเสื่อในการหาของ (อะไหลE อยู่เลย ระวังกันหน่อยนะครับ อนึ่ง ขอแจ้งผู้ที่ซื้ออะไหลEชิ้นส่วนเครื่องยนตEType 3 จากนาย "ฮ" คนนีEของเหล่านั้นยักยอกมาจากเครื่องยนตEองผมนะครับ
    [ 14 พ.ค. 2544 , 18:28:34 น

คันธสิทธิ

ไม่เข้าใจเครื่องก็ไปฝากอู่ที่สนิทกันไวE
    แล้วนาย  ฮ ที่ว่านี่จะเข้าไปถอดชิ้นส่วน
    ได้อย่างไร ถ้านาย ฮ เป็นเจ้าของอู่ที่เอา
    เครื่องไปฝากไว้ก็ว่าไปอย่าง

14 พ.ค. 2544 , 18:42:52 น

หนุ่ม

นั่นนะซิผมอ่านแล้วงงนะครับแล้วเจ้าของอู่ยอมให้นาย " ฮ" ไปถอดอะไหลEบางชี้น) ออกจากตัวเครื่องได้อย่างไรมันไม่ใช่ถอดกันได้ง่ายๆนะครับอีกอย่างที่คุณบอกราคาซื้อมา 4,000 บาท แล้วสมมุติว่าผมเป็นนาย  ฮ ผมคงไม่ไปถอดหรอกครับเพราะทั้งหมดยังราคาแคE4,000 แล้วถ้าไปถอดบางส่วนจะขายได้กี่ตัง งง
    14 พ.ค. 2544 , 19:28:31 น

otto63 (อีกแล้ว)

ฟังเรื่องของผมบ้างนะ

เมื่อ 2 ปีที่แล้ว รถผมกำลังหาเครื่องใหม่ใสEแต่ไม่มีเงินพอ ก็เลยเที่ยวตะลอนไปตามอู่เพื่อจะหาดูของเก่า สรุปว่ามีครับ ในราคา 7000 บาท ไม่มีเลขเครื่อง (เครื่อง 1300 นะครับ) เจ้าของอู่ชื่อนาย ต. บอกว่าตอกได้เรื่องเลขเครื่อง ไม่มีปัญหา ถ้ามีปัญหาเค้ารับซื้อเครื่องคืน ฟังแล้วน่าอุ่นใจดีแทEหลังจากนั้นทุกE2-3 วันผมจะแวะไปหาช่าง ต. เพื่อดูความคืบหน้า ผมได้เล่าให้ช่างฟังว่าคานหน้าใหมEเพราะของเก่ามันร่อน ช่างต. บอกว่าไปซื้อกัน ก็ไปซื้อกับช่างต. ในเวลาต่อมาที่ราคาหมื่นสอง ผมจะเอาคานหน้ากลับไปไว้ที่บ้าน เค้าบอกว่าไม่ต้อง ให้ทิ้งไว้ที่อู่เค้าก่อน วันที่ผมมาเอาเครื่องกับคานหน้า ปรากฏดังนี้ครับ เครื่อง 1300 ที่ผมสั่งไวEราคาเพิ่มเป็น 18000 ครับ ตรวจที่ขนส่งก้อไม่ผ่าน คานหน้าผมก็โดนถอดขาจับคานไปใส่รถเค้าเอง ผมงงเลยครับ พูดอะไรไม่ออก เพียงแต่จ่ายเงินไป แล้วพูดว่า "ถ้ารถผมเสียหน้าอู่คุณนะ ผมจะยอมเข็นไปซ่อมที่อื่น"

จบเรื่องโจรในคราบช่างครับ

14 พ.ค. 2544 , 20:13:49 น

เต่า68

ฟังแล้วน่าเศร้าใจจัง ไอ้คนพวกนี้ต้องเอาฆ้อนปอนดEุบซะให้เข็ด
    14 พ.ค. 2544 , 21:59:00 น

หมีน้อย

บอกใบ้หน่อยครับ  รังโจรสองรังนี่อยู่แถวไหน จะได้ไม่ขับไปเสียแถวๆนั้น  :)
    14 พ.ค. 2544 , 22:45:03 น

krissadee

อยากรู้ด้วยครับ จะได้ระวังอู่ไหนเนี่ย
    15 พ.ค. 2544 , 07:49:20 น

ช่างต. พระราม 2 ครับ ริมถนนเลย
    15 พ.ค. 2544 , 09:44:31 น

ป.ยะลา

พวกนี้มันเปรตจริงๆขอสาบแช่งมันขอให้ฉิบหายเร็วๆๆๆๆ
    15 พ.ค. 2544 , 10:20:39 น

หมีน้อย

ต นี่คือ ต้นพระราม 2 ขาเข้าที่อ้วนๆป่ะครับพีEถ้าใช่ผมเคยเกือบจะไปซ่อมกะเค้าด้วยนะ เกือบไปแล้ว  :(
    15 พ.ค. 2544 , 14:20:57 น

ช่างคนนี้เคยเอาก้านพร้อมใบปัดน้ำฝนของผมใหม่ๆ ถอดไปใส่รถเค้า (ตอนนั้นผมจอดที่อยู่ซ่อมเกียรEยูE แล้วอันที่เป็นสนิมของเก่าของเค้ามาใส่รถผมแทน ผมถามว่าทำไมทำแบบนีEเค้าบอกว่า "อยากได้คืนก้อมาถอดเอาไป" ดูเค้าดิ เฮ่อออออ
    15 พ.ค. 2544 , 15:49:17 น

คนชอบโฟลE (เจ้าของกระทูE

ที่ผมโดนมานั้น ไม่ใช่อู่ที่มีเจ้าของชื่อ ต.  พระราม 2 ผมก็เคยเรื่องบางอย่างเหมือนกัน ผมก็ค่อนข้างเบื่อผู้คนเหล่านี้มาก พอเราเอาไปทำแล้วคอยระมัดระวังก็จะพูดต่อ Eว่าเราเขี้ยว แต่ถ้าเราไม่เขี้ยวพอก็โดนฟัน แล้วจะให้ทำอย่างไร เดีEวผมไม่หาของในนี้แล้ว สั่งของมาดีกว่า ชัวรEตัดปัญหา พวกปากมากด้วย อะไหลEของต่าง Eสภาพค่อนข้างดี
    15 พ.ค. 2544 , 15:54:39 น

ใช่ๆEตอนนี้ผมหาของเองเลย ซ่อมได้ก้อซ่อมเองครับ
    15 พ.ค. 2544 , 16:28:27 น

sun

ผมรู้จัก"เสริม"น่ะ ให้ไปจัดการให้เอามะ
    "เสริม"นักเรียนแพทยEัย เอามัE (ฮา)
    ชาวvwจะได้ปลอดภัย

15 พ.ค. 2544 , 21:46:01 น

ศร

อู่นาย ต. ผมก็โดนครับ ฮิฮิ ไม่พูดดีกว่า
    ชาติหน้ามีจริงอย่าเจอกันอีกเลย

16 พ.ค. 2544 , 07:11:42 น