• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: สวิทซ์ตูดกุญแจ B4 เบิกศูนย์นี่ราคา 1300 เลยหรือครับ ถามร้านอะไหล่บอกแค่ 600 บาทเอง  (อ่าน 5727 ครั้ง)

ขำ ๆ

• บุคคลทั่วไป
    ไม่เลิก คนอ่านเค้าเข้าใจทั้งนั้นแหล่ะพี่ ว่าใครเป็นสวะ ในเวปบอร์ด เถียงไม่ได้ก็ตะแบงไปเรื่อย ๆ ตกลงคุณจะมาโพสอะไรกันแน่ ตอนแรกพูดอย่าง ตอนนี้มาพูดอีกอย่าง ทำไม อายนักเหรอที่คนเค้ารู้ทัน เค้ารู้ทันคุณทั้งนั้นแหล่ะ ตกลง อะไรกันแน่ สวิทแพง หรือ อู่งี่เง่า หรือคุณงี่เง่าเอง มันอะไรกันแน่ เถียงไม่ได้เพราะหลายคนเค้าว่าราคานี้ แล้วไงต่อดี ตกลงคุณจะมาอะไรของคุณกันแน่ ด่าอู่ ด่าราคาอะไหล่ หรือ ด่าผม อะไรดี หา......สวิท แพง หรือ อู่งี่เง่า หรือคุณเอง โครตงี่เง่า กันแน่ โทรเช็คสวิทราคา 600 บาท ก็เชื่อเป็นตุเป็นต่ะ แล้วก็บอกเองว่าจะไม่ไปอู่นั้นแล้ว ต่อมาเถียงผมไม่ได้ ก็มา หาว่าผม คิดไปเอง สวะ ตะแบง
    "กูจะบอกให้มึงนั่นแหล่ะตัวปัญหาเลยไอ้ควาย"

2 ต.ค. 2011 , 18:43:40 น

ขำ ๆ

อู่เปลี่ยนสวิทซ์ตูดกุญแจ B4 ค่าอะไหล่ประมาณ 1300 ซึ่งแพงมาก ผมไม่อยากเสียเวลาเลยจ่าย ๆ ไป ถามร้านอะไหล่ดูสวิทซ์ตูดกุญแจราคา 600 กว่าบาทเอง ผมแจ้งที่อู่ไป เขาบอกที่ราคา 1300 เป็นเพราะเบิกศูนย์ ควรจะเชื่อดีมั้ยเนี่ย

แต่ส่วนตัวคงไม่เอารถไปอู่นี้แล้ว
    โดยคุณ : P - [ 2 ต.ค. 2011 , 12:41:28 น. ]

นี่ไงที่คุณโพสตั้งแต่แรก อ่านดูซะ เพื่อจะลืมอะไรไป

2 ต.ค. 2011 , 18:47:22 น

ขำ ๆ

ที่คุณเขียนมาทั้งหมด คือไม่พอใจว่า คุณเช็คแล้วราคา สวิท 600 บาท
    แต่อู่เก็บเงินคุณไป 1600 บาท (รวมค่าแรง) คุณ (คิดไปเองว่าเค้าฟันคุณมากไป)
    ต่อมาคุณก็มาโพสในนี้ แล้วหลาย ๆ ท่านก็ว่าราคานี้ พอผมมาสะกิดหน่อยคุณก็ออกอาการ
    ใช่ไม๊ ตกลงเอาไงดีหล่ะ พอผมเกาที่คุณคันปุ๊บ ก็ออกอาการ แล้วเกิดเค้า เบิกมา พันกว่าบาทจริง ๆ คราวนี้เอาหน้าไปไว้ไหนดี มาด่าเค้าออกอากาศไปแล้ว ยุติธรรมดีไม๊ พ่อคนรู้มาก แต่รู้ไม่จริงฟังปุ๊บคิดเอาเองปั๊บ มาบอกให้ชาวบ้านรู้ทันที อ้าวมาเร็ว ๆ มาช่วยกันตัดสินหน่อยพี่น้องชมรม อีกทั้งช่างทั้งหลาย คนอ่านทั้งปวง ตกลงยังไงกันแน่คราวนี้

2 ต.ค. 2011 , 18:57:10 น

ขำ ๆ

ที่คุณเขียนมาทั้งหมด คือไม่พอใจว่า คุณเช็คแล้วราคา สวิท 600 บาท
    แต่อู่เก็บเงินคุณไป 1600 บาท (รวมค่าแรง) คุณ (คิดไปเองว่าเค้าฟันคุณมากไป)
    ต่อมาคุณก็มาโพสในนี้ แล้วหลาย ๆ ท่านก็ว่าราคานี้ พอผมมาสะกิดหน่อยคุณก็ออกอาการ
    ใช่ไม๊ ตกลงเอาไงดีหล่ะ พอผมเกาที่คุณคันปุ๊บ ก็ออกอาการ แล้วเกิดเค้า เบิกมา พันกว่าบาทจริง ๆ คราวนี้เอาหน้าไปไว้ไหนดี มาด่าเค้าออกอากาศไปแล้ว ยุติธรรมดีไม๊ พ่อคนรู้มาก แต่รู้ไม่จริงฟังปุ๊บคิดเอาเองปั๊บ มาบอกให้ชาวบ้านรู้ทันที อ้าวมาเร็ว ๆ มาช่วยกันตัดสินหน่อยพี่น้องชมรม อีกทั้งช่างทั้งหลาย คนอ่านทั้งปวง ตกลงยังไงกันแน่คราวนี้

2 ต.ค. 2011 , 18:57:18 น

สวะ เว็ปบอร์ด

ค่าแรงเขาคิด 300 บาทครับ และไม่ได้รวมอยู่ใน 1300 ด้วย

ผมเอารถเข้าไปเช็คก่อนว่ารถมันมีปัญหาอะไร ทางร้านแจ้งมาว่าต้องเปลี่ยนสวิทซ์ตูดกุญแจ แล้วผมน่ะถามร้านอะไหล่ก่อนแล้ว แต่ผมไม่สะดวกไปซื้อ ผมอยากจะรู้ว่าราคาที่อู่นี้เขาชาร์จผมเขาจะชาร์จผมยังไง เพราะก็ซ่อมกับเขามานาน สุดท้ายเขาชาร์จผมตามราคาที่บอก

ผมไม่ระบุชื่ออู่เพราะไม่ต้องการพาดพิงใคร แค่เอาข้อมูลมาแลกเปลี่ยนกัน

ไอ้ประเด็นเรื่องชาร์จเพิ่มน่ะ ผมเข้าใจอยู่แล้วสำหรับคนทำธุรกิจ แต่ถ้าร้านอะไหล่บอกราคา 600 กว่าบาท อุ่มาชาร์จผม 1300++ มันเกิน 100% ไปอีก

ส่วนตัวอู่นี้ผมว่าช่างโอเค แต่เจ้าของอู่หลัง ๆ ไม่ไหวคิดแพงเกินไป

คุณขำ ๆ ก็ฉลาดนะ อ่านที่โพสต์แค่สองบรรทัดรู้เรื่องทุกอย่างหมดเลย
    ตกลงนี่ผมรู้หมดไม๊ เค้าสั่งของมาแค่ 600 บาท แต่แดกเงินคุณไป 1000 บาทคุณว่ามันแพง แต่ถ้าเกิดเค้าสั่งมา 1300 บาท จริงคราวนี้ทำไงดี คุณน่ะรู้ได้ไงว่าเค้าสั่งมาแค่ 600 บาทตามที่คุณว่า อันนี้มันเป็นความคิดคุณเอง ใช่ไม๊ พอคุณคิดปุ๊บ นึกได้ปั๊บ ก็มาโพสใช่ไม๊ ตกลงมันเกี่ยวอะไรกับผมหล่ะทีนี้ ทุกอย่างคุณก็สรุปในตัวเสร็จอยู่แล้ว เกิดไม่จริงอย่างคุณว่า อู่ไม่เสียหายเหรอ ผมว่าลูกค้าอย่างคุณ ถ้าผมเป็นอู่อย่ามาเหยียบอู่ผมเลย เวลาเดือดร้อนพูดอย่าง พอเวลาหายเดือดร้อน นึกได้ คิดเองได้ ว่าเป็นอย่างงั้นอย่างงี้ก็มาด่าเค้า บ้ารึเปล่าพอพวกพูดโดนใจหน่อยทำเป็น ตะแบงบ้าง หาว่าเค้าคิดไปเองบ้าง สวะ บ้าง เป็นไงคนแบบคุณต้องเจอแบบผมนี่มันถึงสนุก 555555555555555

2 ต.ค. 2011 , 20:24:54 น

ช่างเหอะ

ตอบแบบเนื้อๆ
    "สวิทซ์ตูดกุญแจ B4 เบิกศูนย์นี่ราคา 1300 เลยหรือครับ " เป็นไปได้ ไม่ใช่ก็ใกล้เคียง เพราะ..
    -ค่าใช้จ่ายสูง
    -อะไหล่จากผู้ผลิต ผ่าน VW ต้นทุนก็เพิ่ม
    -ช่างในศูนย์มีเปอร์เซนต์ ร้านค้ามาเบิกก็มีเปอร์เซนต์ส่วนลด เยอะนะ
    -ขายได้น้อย ก็เพราะแพง ช่างบางส่วนก็เลยไปหาซื้อข้างนอก
    ทำไมช่างจึงอ้างราคาศูนย์? เพราะเป็นราคามาตรฐาน ตรวจสอบได้
    บางคนไม่รู้และไม่สนใจจะรู้ บางคนรู้แต่ไม่ว่า บางคนรู้และถามค่าใช้จ่ายกันก่อนซ่อม
    บางคนรู้แล้วเงียบ เห็นราคาค่าซ่อมแล้วจุก
    ถ้าเป็นอู่ที่ซ่อมกันประจำเราควรแสดงตัวตนของเราในระยะแรกๆ ว่าเรารู้เราเช็คราคา
    นานๆเข้าไม่ต้องบอกไม่ต้องถามเพราะรู้กัน
    ผมจึงบอกหลายๆคนว่า...
    ช่างบางคนเหมาะกับเจ้าของรถบางตน ช่างดีไม่ใช่จะดีกับทุกคน ช่างแย่ๆบางทีก็มีดีให้กับบางคน
    เป็นบุพเพฯ

2 ต.ค. 2011 , 20:53:21 น

madeinvw

switch ตูดกุญแจ t4 2.5gl อะไหล่แท้จากศูนย์ ราคาตัวละ 1,300.-
    ( b4gl ราคาเท่ากัน ที่รู้เพราะมี b4 ใช้อยู่อีก 1 คัน เข้าไปซื้อของt4 เลยถามรู้ราคา b4 มาด้วย )
    เพิ่งเปลี่ยนมาเหมือนกัน ค่าแรงเปลี่ยน 300.- ( เหมือนกันอีก )

อะไหล่แท้จากศูนย์ ( วิภาฯ )และอะไหล่เทียบนอกศูนย์ รูปร่างเหมือนกัน แต่ไม่เหมือนกัน 100%

หรือใครต้องการ ( ทดลอง ) เปลี่ยนเพื่อตรวจสอบว่าเสียจริง หรือเสียหรือยัง
    มาเอาได้ ให้ฟรี

ของเรายังไม่เสีย แต่ที่เปลี่ยน ( ก่อนที่มันจะเสีย ) เพราะอายุมันเข้าไป 15 ปีแล้ว เปลี่ยนไปแค่ 1,300.- + 300.- / 15 ปี
    เราว่าคุ้ม คุ้มแล้วนะ...

2 ต.ค. 2011 , 22:01:47 น

เด็กโฟล์ค

กระทู้นี้ โหด...กัวอ่ะ

..จริงๆ กระทู้ไม่โหด แต่มาโหดตอนกลางๆ แต่สุดท้ายก็จบลงแบบนิ่มนวล...หายกัวแระ
    (ขออนุญาติใช้ภาษากระชากวัยหน่อยน่ะครับ)

3 ต.ค. 2011 , 00:40:01 น

สวะ เว็ปบอร์ด

คุณมันมั่วตั้งแต่แรกแล้วก็ตะแบงไปเรื่อย ขอให้มีความสุขกับการทำตัวเป็นสวะในเวปบอร์ดนะครับ

**ขอบคุณท่านทั้งสองที่มาให้ความกระจ่างครับ แบบนี้สร้างสรรค์ครับ ข้าน้อยขอคาราวะ**
    **อีกทั้งผู้ที่ให้ข้อมูลเรื่องราคา ผมว่าทุกอย่างมีเหตุผลในตัวครับ ไม่ใช่ไม่พอใจเองแล้วก็**

ของบางอย่างเวลาไม่จำเป็นเห็นเยอะ แค่ไม่กี่บาท ได้เป็นม้วน พอขี้จะแตก ได้แค่สองสามแผ่น บางทีแม่งขายตั้ง 2-3 บาท กูไม่เห็นคนขี้จะแตกคนไหนบ่น ซักที ซื้อทั้งม้วนแค่ 5 บาท โถ่.............พอจำเป็น แผ่นละ 1 บาท กูไม่เห็นบ่นกันเลย 555555555555555

3 ต.ค. 2011 , 00:50:27 น

ช่างคนเก่ง

คิดว่าแพง ทีหลังไปซื้ออะไหล่เปลี่ยนเองเลยละกัน

ไม่ต้องเอามาให้ผมซ่อมหรอกนะ เบื่อมากๆ พวกอวดฉลาด

3 ต.ค. 2011 , 13:53:22 น

ทนายรูปหล่อ

ถ้าได้ของแท้จากศูนย์จริงก็ไม่แพงครับ ราคานี้
    แต่หากเป็นของเทียบแล้วเรียกเก็บราคาของแท้นี้คงต้องคิดในการเข้าซ่อมครั้งต่อไปว่าต้องเช็คราคาก่อนซ่อมไหม

ที่สำคัญได้ดูหรือยังว่าของที่เปลี่ยนไปเป็นของแท้เบิกศูนย์จริง ไม่ใช่ของเทียบ และไปดูที่ร้านที่บอกราคา600 บาทยัง ว่าเป็นของแท้ไม่ใช่ของเทียบ
    แต่ที่สำคัญ แยกให้ออกก่อนว่าของเทียบกับของแท้เป็นยังไงนะครับ

เมื่อก่อนเคยซื้ออะไหล่รถอีกคันไม่ใช่โฟล์ก โทรเช็คแล้วเช็คอีกขอของแท้ ร้านบอกมีแต่พอเข้าไปเอาเสียอารมณ์มากเป้นของเทียบ พอเรารู้ว่าเป็นของเทียบและบอกนี้มันของเทียบ เจ้าของร้านก็บอกไม่มีของแท้แล้วสมัยนี้  เสียเวลาไปครึ่งวันกับของเทียบแท้ๆ  

3 ต.ค. 2011 , 21:22:01 น

สวะเว็ปบอร์ด

คิดว่าแพง ทีหลังไปซื้ออะไหล่เปลี่ยนเองเลยละกัน

ไม่ต้องเอามาให้ผมซ่อมหรอกนะ เบื่อมากๆ พวกอวดฉลาด
    โดยคุณ : ช่างคนเก่ง - [ 3 ต.ค. 2011 , 13:53:22 น.]

มาแล้วครับ คนเปลี่ยน เป็นไงคุณ P เก่งจริงหนีทำไม โธ่.........
    ยังมีหน้ามาว่าผมอีก ตกลงเอาไงหนีทำไม

blockquote> คิดว่าแพง ทีหลังไปซื้ออะไหล่เปลี่ยนเองเลยละกัน

ไม่

tap b4

ผู้ประสงค์จะออกนาม

ทำไมไม่บอกชื่อ อู่ไปเลย จะได้จบ แล้วก็ให้คนอ่านตัดสินใจว่า มันควรจะเชื่อใคร
    4 ต.ค. 2011 , 10:38:23 น

P

แหม คนเรามีงานมีการต้องทำ หายไปวันเดียว ไอ้ขำ ๆ มันสำรากซะเต็มบอร์ดเลย

ถึงขนาดขึ้นว่า "ไอ้ควาย" ก็แสดงให้เห็นแล้วล่ะครับว่าคุณมันสวะเวปบอร์ดจริง ๆ

คุณช่างเหอะ ผมพอจะเข้าใจที่คุณโพสต์ครับ และขอบคุณมาก แต่อย่างที่ผมบอก ผมโพสต์เริ่มต้นสองบรรทัด ไอ้สวะขำ ๆ ทำเป็นรู้เรื่องดีหมดทุกอย่าง เอาเป็นว่าผมจะสาธยายเพิ่มเท่าที่จำเป็นละกัน

คนเข้ามาอ่านถ้าคิดว่าขำ ๆ มันอ่านที่ผมโพสต์สองบรรทัดแล้วมันรู้เรื่องทั้งหมดดี ไม่ว่าประวัติการใช้บริการที่อู่นี้ อะไหล่ที่อู่นี้ใช้ว่าใช้อะไหล่ OEM หรือเบิกศูนย์ตลอด เวลาผมเอารถเข้าไปซ่อม ก็แล้วแต่วิจารณญาณครับ

ถึงผมไม่ใช่ช่าง แต่ก็พอทราบบ้างว่าอะไหล่ไหนบ้างที่ต้องเบิกศูนย์อย่างเดียว และอะไหล่ OEM กับอะไหล่ที่เบิกศูนย์คุณภาพต่างกันหรือไม่

ที่ผมไม่โพสต์ชื่ออู่เพราะผมไม่ต้องการโจมตีช่าง เพราะคนคิดราคาคือเจ้าของ

แล้วที่ผมยกข้อความที่ไอ้ขำ ๆ มันโพสต์ ก็มันโพสต์เองว่าผมจะไม่ให้เขาชาร์จค่าแรง ค่าเวลา ค่าสั่งของ และค่าอะไรของมันเลยหรือ ผมก็บอกแล้วว่านั่นมันค่าอะไหล่ ค่าแรงมันก็แยกต่างหาก

และผมไม่เคยบอกเลยว่าจะไม่ให้อู่ชาร์จเพิ่ม แต่ไม่ใช่เอาอะไหล่ OEM มาชาร์จผมราคาศูนย์ ทั้ง ๆ ที่ผมก็ใช้บริการอู่นี้มานาน คราวก่อนอะไหล่ชาร์จผมเพิ่ม 50% เทียบกับราคาร้านอะไหล่ ผมก็โอเคไป เพราะผมไม่สะดวกไปซื้อเองและไม่ต้องการกลับไปกลับมา แต่พอมาเจอสวิทซ์ตัวนี้ ส่วนตัวก็บอกลาไปเลย

ส่วนช่างคนเก่ง จะเป็นช่างในอู่ที่ผมไปใช้บริการ หรือไอ้ขำ ๆ เปลี่ยนชื่อมา หลังคีย์บอร์ดไม่มีใครรู้หรอก ผมคงไม่ไปต่อความด้วย แต่ถ้าคุณเป็นพนักงานในอู่จริง ๆ มาอ่านเจอแล้วคิดว่าไม่จริง ก็แย้งมาได้เลย เพราะให้บอกชื่ออู่ ผมยินดีบอกอยู่แล้ว ถ้าพนักงานในอู่นั้นเป็นคนเริ่มต้นแย้งมาก่อน และสามารถแย้งได้เต็มที่เลยว่าที่ผมพูดน่ะมันไม่จริง แต่ดูแล้วก็ไม่เห็นประโยชน์อะไร เพราะอู่ที่ผมใช้บริการเขาก็คงยังอยู่ได้ และถ้าชาร์จผมอย่างนี้ก็แสดงว่าเขาไม่สนใจลูกค้าแบบผมอยู่แล้ว ส่วนผมก็เปลี่ยนไปใช้บริการอู่อื่น

ยังไงไอ้ขำ ๆ ถ้าว่างงานก็เชิญมาสำรากต่อได้ตามใจชอบ แล้วอย่าเที่ยวไปคิดว่าคนเขาไม่มาตอบเพราะเขาหนี คนเขามีงานมีการต้องทำ ไม่ใช่ว่างงานมีเวลามานั่งเฝ้าแต่คีย์บอร์ดเหมือนคุณ

4 ต.ค. 2011 , 23:42:57 น