• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: พัดลมหม้อน้ำทำงานตลอดไม่ยอมตัด(แม้ดับเครื่อง)  (อ่าน 1105 ครั้ง)

เอ็กซ์ Vento

• บุคคลทั่วไป
    ดับเครื่องถอดกุญแจออกแล้ว มันก็ไม่ยอมดับครับ เลยต้องแก้ปัญหาโดยต่อสวิตช์แยกต่างหากในห้องโดยสาร (ใช้ได้ดีครับ ความร้อนปรกติ)แต่ก็กลัวมันตายเอาดื่อๆน่ะครับ เลยอยากถามว่ามันเกิดจากอะไร แล้วผมจะเอาไปซ่อมที่ไหนได้ครับ (ร้านซ่อมพัดลมไฟฟ้า+หม้อน้ำที่เห็นเปิดกันเยอะๆสามารถซ่อมได้ไหมครับ)
    [ 31 ต.ค. 2550 , 21:57:24 น

GOLF9776

น่าจะrelay หน้าcontact ค้างนะ(น่าจะ)

31 ต.ค. 2550 , 22:53:38 น

สมชัย

ระยะนี้ท่าน golf9776 หาภาพงาม ๆ มาให้ชมตลอด ขอบคุณครับ
    31 ต.ค. 2550 , 23:01:19 น

GOLF9776

กดแป้นไม่คล่องครับ เลยต้องใช้pic แทนครับ แล้วก็คงมีประโยนช์กับท่านๆที่ไม่เคยรื้อดูครับ (หวังว่าอย่างนั้น)
    31 ต.ค. 2550 , 23:59:11 น

ขอบคุณครับผม..
    1 พ.ย. 2550 , 07:10:12 น

nata

ลองปรึกษาช่างดูครับ ว่าถ้าความร้อนยังสูงอยู่จะมีsensorจับอุณหภูมิ เพื่อสั่งให้ relay ทำงานต่อแม้จะดับเครื่อง หรือว่าเป็นแบบหน่วงเวลาอะไรทำนองนี้ รถผมดัดแปลงไปแล้วครับปิดเครื่องดับเลย
    1 พ.ย. 2550 , 07:54:38 น

nata

ลองปรึกษาช่างดูครับ ว่าถ้าความร้อนยังสูงอยู่จะมีsensorจับอุณหภูมิ เพื่อสั่งให้ relay ทำงานต่อแม้จะดับเครื่อง หรือว่าเป็นแบบหน่วงเวลาอะไรทำนองนี้ รถผมดัดแปลงไปแล้วครับปิดเครื่องดับเลย
    1 พ.ย. 2550 , 07:54:53 น

อาการเหมือนพัดลมมันต่อไฟตรงจากแบตเลยน่ะครับ (หมุนตลอดไม่ยอมหยุด เคยหมุนจนแบตหมดมาแล้วด้วย) เลยต้องแก้โดยถอดขั้วพัดลมออก กับ ต่อสวิตช์แยกต่างห่าง(ตอนนี้ใช้สวิตช์แยกอยู่ครับ)
    สรุปว่ามันน่าจะเป็นที่ relay ใช้ไหมครับ

1 พ.ย. 2550 , 09:37:13 น

เณร

ตอนเกิดอาการนี้ลองถอดสวิทพัดลมตรงหม้อน้ำออกอยู่ตรงหม้อน้ำด้านขวา หันหน้าเข้ารถนะมี3สายลองถอดออกถ้าดับสวิทเสียถ้าไม่ดับรีเรย์อาจจะเสีย ลองดูนะครับ
    2 พ.ย. 2550 , 00:46:38 น

hhh

ถามคุณgolf หน่อยครับ...ลงรูปแบบไหนครับ สอนหน่อย...ต่อไปเวปจะได้มีสีสรรหน่อย
    2 พ.ย. 2550 , 18:32:06 น

GOLF9776

ทีแรก ก็ไม่เป็นหรอกครับ ผมเองกับ computer มันไม่ค่อยจะลงรอย กันเท่าไร ทำเองเล่นเองจนพังไป 2 ตัวแล้ว (ชอบผ่าดู)  ก็จำมาจากท่านคนหนึ่ง ในนี้เอง เค้าบอกว่า ให้เอาไปฝากไว้(เช่นphoto bucket) แล้วเอา copy link มาแปะ ที่นี่ ก็เท่านั้น แต่บางทีก็ได้ บางทีก็ไม่ได้ แถมบางครั้ง โดนลบ ไปเลย   ลองดูครับ  ก็รู้เท่านี้
    4 พ.ย. 2550 , 00:43:14 น