• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ออยเกียร์พาสสาท highline รั่วเปลี่ยนยากมั้ยครับ  (อ่าน 171 ครั้ง)

nawin321 -

• บุคคลทั่วไป
    ออยเกียร์รั่วเปลี่ยนยากมั้ยครับเปลี่ยนเองได้มั้ยเพราะตอนนี้แค่สตาร์ทเครื่องทิ้งไว้แค่ประมาณ 10 กว่านาทีความร้อนก็เตือนแล้วพอเอามือคลำดูท่อน้ำล่างร้อนมากแต่ท่อบนกับไม่ร้อนเลยพอดับเครื่องน้ำก็พ่นออกมาจากหม้อพักน้ำพร้อมกับโคลนจนแห้ง ตอนนี้รถจอดไปไหนไม่ได้เลย โอกาสฝารั่วมีมั้ยครับ ท่านผู้รู้ช่วยอธิบายให้ผมหายสงสัยหน่อยครับ จะขอบคุณมาก
    [ 31 ก.ค. 2551 , 21:42:27 น

B5555555

ยากครับ เพราะต้องรื้อคานล่างออก (ยกเครื่อง) เอาฝากระโปรงออก รถรุ่นนี้อ่างไม่มีประเก็นใช้กาวซีลครับ ถ้ารั่วที่อ่างน้ำในเครื่อง
    ค่ารื้อประมาณ 3500 บาท
    เติมน้ำมันเกียร์ใหม่ประมาณ 2 ลิตร 1600 บาท

แต่ถ้ารั่วที่บริเวณซีลระหว่างเครื่องกับเกียร์ ก็จะต้องเปลี่ยนซีล(ถ้าจำไม่ผิดระหว่างลูกเกียร์กับเครื่องมีประเก็น)
    รวมทั้งหมดที่จ่ายไปรวมน้ำมันเครื่อง(1500 บาท)ด้วยก็ 10000 บาท
    ราคาที่ว่ามา ราคาศูนย์ยนตรกิจ
    ผมทำอู่ประจำข้างนอกไม่ได้ เพราะอุปกรณ์ไม่พร้อม และเสียเวลาประมาณ 7-8 วัน

31 ก.ค. 2551 , 22:50:43 น

john

ออยเกียร์พาสสาท highline  มันอยู่ที่หม้อน้ำ ไม่ใช่หรือครับ...
    31 ก.ค. 2551 , 23:29:00 น

se

มีน้ำพุ่งออกมาพร้อมกับโคลนเลยหรือครับน้ำมันเกียร์ปนกับน้ำในหม้อน้ำอย่างเข้มข้นเลยซ่อมเสร็จแล้วอย่าลืมล้างไขมันออกจากระบบระบายความร้อนด้วยนะครับจะล้างยังไงก็แล้วแต่ช่างไม่งั้นไม่เกินปีท่อยางกับซีลในหม้อน้ำก็จะเริ่มเกเรถ้าไม่เข้าใจก็จะกลายเป็นรถจุกจิกเสียบ่อยขายทิ้งไปถูกเกินจริงเฉพาะออยเกียร์แบบเดิมที่ไม่ใช่ออยอากาศแบบดัดแปลงผมเปลี่ยนมาประมาณ2000กว่าหรือไม่ถึง2000ผมจำไม่ได้แต่ยังไม่รวมค่าแรงเป็นของเชียงกงของผมเป็นgolf ส่วนhighline น่าจะใกล้เคียงกันหวังว่าเกียร์คงไม่เป็นอะไรมากนะครับ
    2 ส.ค. 2551 , 11:04:11 น

ของผมเป็นเหมือนลักษณะทีคุณ se ว่านั่นแหละ
    3 ส.ค. 2551 , 14:20:30 น