• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อรถ PASSAT เจอปัญหา ระบบABS&เบรก ขึ้นหน้าปัดตลอดเวลา แก้ไขอย่างไรค่ะ  (อ่าน 2114 ครั้ง)

nuch123

• บุคคลทั่วไป
    ซื้อรถ PASSAT ยังไม่ทันใช้เลยค่ะ เจอปัญหา ระบบABS&เบรก ขึ้นหน้าปัดตลอดเวลา แก้ไขอย่างไรค่ะช่วยด้วยค่ะ

wswB5

• Newbie
    • *
    น่าจะมาจากการเตือนของการทำงานที่ไม่สมบูรณ์หรือมีปัญหา หรือเสีย นะครับ ยังดีของผมไฟไม่เตือนเพราะเขาถอดไฟออกไปแล้วครับ ( NO ABS )

nuimk3

• Full Member
    Passat รถรุ่นปีอะไรครับ โฉมดูเหลี่ยม หรือโค้งมน

ทั้ง 2 รุ่นปีอาการซ่อมระบบ ABS แตกต่างกันเอาเรื่อง อาจแค่ซ่อมสาย ปรับตั้งตัว sensor หรือ อาจถึงขั้นเปลี่ยนกล่องควบคุม หรือถ้าแย่กว่านั้นเปลี่ยนตัวปั๊มด้วย

ถ้ารถยังไม่หมดประกันจากที่ซื้อมา แล้วถ้าเค้ารับผิดชอบ ต้องรีบไปแจ้งให้ทราบ หรือขอเปลี่ยน หรือขอคืนรถไป แต่ถ้าต้องควักกระเป๋าเอง จะบอกว่าเรื่องนี้ไม่ใช่เรื่องใหญ่ สามารถแก้ไขได้ ระบบเบรคยังทำงานปกติ แค่ไม่มี ABS เท่านั้นเอง หมายความว่าคุณต้องออกแรงเหยีบเบรคมากกว่าเดิมนิดหน่อย ขับไปอู่ซ่อม VW Audi ใกล้บ้านก่อน ถ้ารู้ว่าอยู่แถวไหนจะได้แนะนำอู่ใกล้ ๆ ให้

ไฟขึ้นเตือนน่ะดีแล้วครับ แสดงว่าระบบมันยังทำงานปกติ ได้รถที่ไม่ได้ดัดแปลงแก้ไขมา ไม่ควรแก้ไขโดยการตัดระบบ มันออกแบบมาเพื่อความปลอดภัยของผู้ใช้งานครับ

ทนาย รูปหล่อ

ถ้าเป็น passat B5 มักจะเสียที่ปั้ม ABS ซ่อมยากถึงซ่อมไม่ได้ เปลี่ยนมือสองดีที่สุดราคาก็ประมาณ หมื่น+-ครับ ถ้าเช็คที่เซ็นเซอร์แล้วปกตินะครับ  ของผมก็พึงเปลี่ยนไป 555   แต่เบื้องต้นลองให้ช่างเช็คดูก่อนว่าเป็นที่อะไรครับ อาจจะไม่ต้องเสียเงินเยอะครับ แต่ไม่ต้องวิตกกังวลมากมันก็แค่ไม่มี ABS เท่านั้นเองครับ
    แต่หากเป็นรุ่น B4 น่าจะซ่อมได้ไม่ยาก

WhitePassat

ถ้าเป็น บิสี่ รถผมช่างหมุกซ่อมให้ครับ ใช้มาจะสองปีแล้วยังไม่มีปัญหาอะไรครับ ลองดูนะครับอีกหนึ่งทางเลือกครับ