• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: TPAตัวเดินเสียคับ  (อ่าน 1005 ครั้ง)

เต่า

• บุคคลทั่วไป
    TPAตัวเดินเสียคับ
    « เมื่อ: ธันวาคม 12, 2015, 08:26:20 pm »
    พี่ๆคับตัวTPAตัวชดเชยรอบเดินเบาเสียพอดีเฟืองตัวหนอนหลวมผมก้ถอดมาทำแล้วรอบก้กลับมาปกติแต่พอผมลองเหยียบคันเร่งขึ้นเเบบเหยียบพรวดรอบไปไปประมาณ2พันกว่าเกือบ3พันรอบตอนรถวิ่งความเร็วประมาณ80แต่พอผมถอนคันเร่งตัว TPAชดเชยรอบเดินเยาเนี่ยมันดันไม่ถอนกลับมันค้างอยู่ทีเดิมอาการแบบคันเร่งค้างผมก้เข้าใจว่าไอ้ตัวเดินเบาคงเสียอีกแต่พอผมลองถอดปลั๊กตรงตัวมันออกแล้วเอาถ่าน12โวล์จี้สลับขั้วดูมันก้ถอยกลับมาปกติแล้วรถก้กลับมาปกติคับรอบก้ปกติตัวเดินเบาก้ทำงานปกติยืดเข้ายืดออกปกติแต่พอเหยียบแบบที่กล่าวไว้ข้างต้นก้กลับมาเป็นอีกตัวเดินเบามันไม่ถอนเข็มขณะที่เราถอนเท้าจากคันเร่งมันก้เลยค้างต้องจอดมาเอาถ่านจิ้มสลับขั้วมันถึงจะถอนกลับม่ายรู้จะสามารถเป็นจากจุดไหนได้บ้างคับรบกวนหน่อยคับกลัวไปทิ่มตูดเค้าเวนโต้96นะคับ

หะมู

• Hero Member
    Re: TPAตัวเดินเสียคับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2015, 09:17:19 pm »
    ก่อนอื่นต้องชมว่าคุณเก่งมากที่ซ่อมเองได้ แต่ด้วยความเคารพอยากจะบอกว่าถ้าหาเปลี่ยนได้ก็ใช้ของใหม่ดีกว่าครับ ตัวเก่าก็เก็บไว้เผื่อฉุกเฉินกลางห้วยกลางทาง

เต่า

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2015, 10:32:34 pm »
    ผมไม่รู้จะหาซื้อได้ที่ไหนราคาประมาณเท่าไหร่หรอคับแต่ผมว่าไม่น่าจะเป็นที่ตัวเดินเบาแล้วนะเพราะถ้าไม่ใช้ความเร็วไปถึง80มันก้ไม่ค้างถ้า40หรือ50นี้ปกติเลยแต่เหยีบยแล้วเป็นหรือมันจะเกี่ยวกันแต่คงต้องเปลี่ยนคับตัวนี้ไว้สำรองสงสัยว่าจะเป็นจากจุดอื่นด้วยหรือป่าวเพราะในตัวเดินเบาเป็นแค่มอเตอร์ธรรมดามากๆๆแต่มันคงได้ไฟมาจากการสังการของecuหรือป่าาวecuก้ได้รับข้อมูลinputจากเราอีกทีพอเราถอนคันเร่งมันต้องมีสัญญานไปบอกecuว่าควรจะเบาได้แล้วนะมันก้จะต้องไปสั่งเจ้าตัวเดินเบาให้หดขาแต่ทำไมใช้ความเร็ว80ไม่หดแต่40 50นี่หดผมเลยงงและสงสัยหลักการทำงานของมันว่าน้องเค้าเสียจุดไหนแน่มันจ่ายไฟไปสองกระแสกระแสนึงยืดเวลาเหยียบอีกกระแสหดเวลาปล่อยคันเร่งแล้วทำไมใช้ความเร็วแล้วมันไม่หดแต่เอาถ่าน4ก้อนมา :'(จี้สลับขั้วกลับหดเอ้อออน้องเค้าเป็นไรแน่ฮือๆๆขิบคุณสำหรับคำแนะนำคับ

เต่า

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2015, 10:34:26 pm »
    ขอบคุณพี่หะมู่ที่แนะนำคับ ;D