• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ล็อคพวงมาลัย  (อ่าน 2060 ครั้ง)

เด็กโฟล์ค

• Sr. Member
    ล็อคพวงมาลัย
    « เมื่อ: มีนาคม 15, 2014, 06:39:09 am »
    ผมเพิ่งรู้ว่าถ้าเราล็อคพวงมาลัยแล้วมาเข็นรถนิดหน่อย คราวนี้จะปลดล็อคยากมาก จะล็อคพวงมาลัยควรอยู่เกียร์ P ไม่งั้นบิดกุญแจยากมาก บางทีรีบร้อนเหงื่อตกเลย ผมเป็นครั้งแรกนึกว่ารถเราเก่า ครั้งที่สองนั่งนึกหาสาเหตุ ผมว่าน่าจะใช่ หรือว่าท่านอื่นคิดอย่างไรครับ ผมก็ไม่ชัวร์เท่าไหร่

ble

• Jr. Member
    • **
    Re: ล็อคพวงมาลัย
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 15, 2014, 10:28:18 am »
    ผมว่าไม่เกียวนะครับที่ว่าปลดล็อคยาก ผมล็อคประจำ แต่ก็ว่าไม่ได้ตั้งใจล็อคขาผมยาวเวลาลงรถเข่าโดนพวงมาลัยล็อคทุกที แต่เวลาที่เราปลดล็อคเราต้องขยับพวงมาลัยพร้อมบิดกุญแจไปพร้อมกัน ปลดง่ายมากไม่มีปัญหาอะไรนะครับ แต่ก็ว่ารองรอดูของท่่านอื่นว่าไง

หะมู

• Hero Member
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 15, 2014, 01:09:36 pm »
    อาจจะเกี่ยวก็ได้หรือไม่ก็ได้ คือว่าตามประสพการณ์ ส่วนตัวไม่ได้ตั้งใจล๊อกแต่ดูเหมือนกอลฟ์นี่พอบิดสวิทช์ดับเครื่องเค้าจะล๊อกเอง(มั๊ง) เวลามาติดเครื่องใหม่มันติดนิสัยว่าเราจะหมุนหรือจับพวงมาลัยนิดหน่อย ก็ปรากฏว่ามันล๊อกทุกที บางครั้งเผลอว่าอ้าวเป็นอะไร แต่ผมว่าแก้ด้วยการหักพวงมาลัยนิดหนึ่งพร้อมกับบิดกุญแจมันก็คลายครับ

ที่ยังไม่แน่ใจคือถ้ารถเสีย แล้วเราลากไป ถ้าไม่บิดกุญแจล้อมันก็ล๊อก ที่ถูกควรทำอย่างไรครับ ที่แล้วมาผมก็บิดกุญแจไว้ตอนให้เค้าลาก
    - ในตอนใช้รถเต่า ช่างบอกอย่าบิดทิ้งไว้คอล์ยจะพัง แต่ให้ดึงสายไฟที่ขั้วคอล์ยเส้นนึงออกก่อน ไม่ทราบในกอล์ฟจะเป็นไรไม๊ ใครทราบเมตตาด้วยค๊าบ

ble

• **
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 15, 2014, 02:01:38 pm »
    อ่าวเวลารถเรามีปัญหาต้องถึงขนานลากเกีร์ยออโต้เต็มที่ได้ไม่เกิน 30 กิโล ไม่ใช่หรอเดี๋ยวเกีร์ยพัง ส่วนมากเวลารถเสียเรารถไสล์ออ ยกทั้งคันไม่ใช่หรอ หรือยกเฉพาะหน้าขึ้นอย่างที่เคยทำ มันก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรใช่ป่าวหว่า

เด็กโฟล์ค

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 16, 2014, 12:37:56 am »
    ยิ่งงงหนักเข้าไปอีก รถของคนอื่นล็อคง่ายขนาดนั้นเลยหรือครับ บีสี่ที่ผมใช้ถ้าจะล้อคพวงมาลัยต้องตั้งใจล็อค ไม่งั้นไม่มีทางเพราะต้องออกแรงดึงพอสมควร เคยอ่านเจอในเว็บรถออนด้า เขาปลดล็อคพวงมาลัยไม่ได้ ให้เข็นรถเดินหน้ามันจะปลดล็อคเอง ของโฟล์คจะเหมือนกันหรือเปล่าไม่แน่ใจ ยังไม่กล้าลอง ไม่มีแรงเข็นด้วยครับ

ble

• **
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 16, 2014, 01:16:51 am »
    ของผมจิง ครับ ล็อคง่ายปลดง่าย จิง ครับมาทดสอบได้เลย ครับด้วยตัวเอง ;D

หะมู

• Hero Member
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 16, 2014, 11:34:30 pm »
    - เรื่องลากรถเกียร์อัตโนมัติ ที่ว่าใช้ความเร็วไม่เกิน ๓๐ กม. นั้นคนละเรื่องกับล๊อกพวงมาลัยอ่ะคุณ ble ที่ผมหมายถึงน่ะคือ พอเราดับเครื่องแล้วพวงมาลัยมันจะล๊อก พอมันล๊อกมันก็จะหมุนไม่ได้ แต่ถ้าเราจำเป็นจะต้องลาก (กรณ๊ที่ไม่มีรถสไลด์) ก็รถเสียมันคงสตาร์ทวิ่งเองไม่ได้ ให้คันอื่นลากไปหาหมอ ทีนี้ถ้าไม่สตาร์ทเครื่องวิ่ง พวงมาลัยมันจะหักตามรถคันที่ลากได้หรือ (ถ้าลากแบบไม่ยกล้อหน้า) ผมสงสัยว่าถ้าคันที่ถูกลากบิดกุญแจทิ้งไว้ เพื่อที่จะสามารถหักพวงมาลัยได้ แบบนี้คอล์ยจะเสียไม๊

- ตอนนี้ก็คงต้องถามไถ่ช่าง หรือผู้ที่รู้ยิ่งกว่าพวกเรา ช่วยมาชี้แนะให้อีกทีนะครับ

เด็กโฟล์ค

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 02:03:16 am »
    พวงมาลัยเพาเวอร์ ไม่สตาร์ทรถ พวงจะหนักมาก ลากรถก็ยังหักตามลำบากอยู่น่ะ ผมว่า