• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: to:คุณหะหมู และผู้รู้  (อ่าน 1515 ครั้ง)

เต่าดำ

• บุคคลทั่วไป
    to:คุณหะหมู และผู้รู้
    « เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 10:18:57 pm »
    ไปเดินคลองถมมาครับ แล้วเจอวิทยุ Balfung made in (germany) ใช้ในรถ s600 ราคาถูกมาก
    เลยนึกถึงคุณหะหมูที่เคยพูดไว้ เลยอยากรู้ครับว่าตกลงมันคือยังไง ผลิตในจีน??หรอ  แล้วทำไม germany ต้องวงเล็บ อะไร ยังไง งง  อยากให้คุณหะหมู หรือผู้รู้ช่วยแถลงไขหน่อยครับ ขอบคุณครับ

วีระ

• Full Member
    Re: to:คุณหะหมู และผู้รู้
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 12:51:25 am »
    ของแท้ต้องสะกดอย่างนี้ครับ
    "Blaupunkt" คนไทยเรียก บลาวฟุ้งค์
    อื่นๆไม่รู้ครับ  รอท่านอื่นแล้วกัน

หะมู

• Hero Member
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 01:56:46 am »
    ถ้าถามผม ผมก็ตอบตามการคาดเดาของผมว่า วิทยุตัวนี้ทำจากเมืองจีนแน่ ของแท้ก็ต้องแบบคุณวีระบอก เค้าแค่เขียนเพื่อให้อ่านออกเสียงเหมือนกัน และถ้าเป็นของแท้ทำในเยอรมันก็คงพิมพ์ Made in Germany ไปแล้ว คงไม่ใส่วงเล็บไว้ แพ็คกิ้งก็คงไม่ซั่วแบบนั้น อย่ามัวงงเลยครับ ถ้าเผลอซื้อมาแบบผมแล้วก็ลองติดฟังเลย ผมก็ไม่เคยเห็นของเมอร์ซิเดสใหม่ๆ ว่าติดวิทยุอะไร เมื่อก่อนติด Becker ต่อมาดูเหมือนจะเป็นตราเมอร์ซิเดส (ไส้ในไม่รู้ของใคร)  แต่ผมว่าเจ้า Balfung นี่รูปทรงไม่เลว สีดำดูดุดันดี ผมชอบนะ ของผมยังไม่ได้ติดครับเพราะไปเจอ Blaupunkt ทำในมาเลเซียซะก่อน เลยเก็บของเลียนแบบเอาไว้ก่อน

Golf 3 Van

• บุคคลทั่วไป
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 12:09:16 pm »
    เท่าที่ทราบ วิทยุยี่ห้อนี้มีหลายรุ่น

แต่ละรุ่นจะมีฐานการผลิตไม่เหมือนกัน

เรื่องของเลียนแบบไม่แน่ใจ

แต่ตัวที่เพิ่งไปติดมาก็ผลิตในจีน

ลองหาข้อมูลดู รุ่นนี้ทางเยอรมันจะสั่งผลิตจากจีน

แต่ก็ไม่แน่นะ อาจไม่แท้ก็ได้

แต่ถ้ารุ่นนี้ผลิตจากเยอรมัน อาจจะเจอของจีนสั่งผลิตก็ได้นะ

;D