• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: หัวเทียน สายหัวเทียน  (อ่าน 2033 ครั้ง)

เด็กโฟล์ค

• Sr. Member
    หัวเทียน สายหัวเทียน
    « เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 03:27:23 pm »
    หัวเทียน สายหัวเทียน ถ้ามันไม่ดีหรือไม่สมบูรณ์ จะมีอาการยังไงที่แสดงให้เรารู้ได้ง่ายๆ บ้างครับ เพราะตั้งแต่ใช้รถมา 4-5 ปี ไม่เคยไม่เปลี่ยนอะไรกับมันเลย (จากเจ้าของเดิมใช้มานานเท่าไหร่อีกก็ไม่รู้) ขอบพระคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ

ทนาย รูปหล่อ

• บุคคลทั่วไป
    Re: หัวเทียน สายหัวเทียน
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 04:04:32 pm »
    เครื่องสั่นเดินไม่เรียบ บางทีอาการหนักเดินไม่ครบสูบ
    จุดสังเกตุ สายหัวเทียนอาจมีไฟแล็บให้เห็น หัวเทียนบริเวณระหว่างรอยต่อเซรามิคกับเหล็กเหนือเหลี่ยมขันจะมีคล้ายสีสนิมติดอยู่ไฟอาจจะรั่วตรงนั้นได้  เป็นเพียงบางส่วนที่พอสังเกตุได้

หะมู

• Hero Member
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 10:24:17 pm »
    ที่ผมเคยเจอมากับตัวเอง นั่งเวนโต้ของเพื่อนตอนสตาร์ทก็โอดี แต่พอออกจากซอยจะไปธุระ รถเกิดอาการวูบแบบเครื่องเดินไม่เต็มสูบ หาอยู่นาน ผมเลยโทรไปขอคำปรึกษาตาหมูมีเครา แนะนำมาว่าอาจจะเป็นไฟไม่ไปที่หัวเทียน พอดีเพื่อนผมเค้ามีฝาจานจ่ายกับชุดสายหัวเทียนสำรองอยู่ชุดนึง พอเปลี่ยนใหม่เท่านั้น อาการหายเป็นปลิดทิ้งเลย เครื่องก้อกลับมาเดินดีเหมือนเดิม  แต่สิ่งหนึ่งที่ผมประหลาดใจมากคือ เพื่อนผมยืนถือสายหัวเทียนอยู่หน้ารถ เพื่อเช็คดูว่ามีไฟมาที่หัวเทียนไม๊ ให้เด็กอีกคนบิดกุญแจสตาร์ท ไฟมันช๊อตที่มือเพื่อนที่จับสายหัวเทียนอยู่ ในขณะเดียวกันเด็กที่ยืนบิดกุญแจ(อีกมือนึงจับบานประตูรถอยู่ด้วย) ห่างไปตั้งเยอะก็โดนไฟช๊อตสะดุ้งไปด้วย อะไรมันจะแรงปานนั้นนะ

dorn

• Hero Member
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 05:38:34 am »
    อะไรมันจะแรงปานนั้นนะ

คนหรือรถ ครับ

อวทม

• บุคคลทั่วไป
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 07:18:29 am »
    หัวเทียนผมเคยเจอ อู่นึงใส่ของยี่ห้ออะไรไม่แน่ใจ

อาการดับครับบ สตาร์ทไม่ติด
    ทีหลังกลับไปใช้ของบอร์ช  bosch  , OJ เลย  สองปี ยังดี