• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: คูลแลนท์ของ VW ใช้กี่กระป๋องครับ  (อ่าน 3565 ครั้ง)

เด็กโฟล์ค

• Sr. Member
    คูลแลนท์ของ VW ใช้กี่กระป๋องครับ
    « เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 09:28:52 pm »
    คูลแลนท์ของโฟล์ค ขวดล่ะ 1.5 ลิตร ยังไม่ผสมใช่ไหมครับ ราคา 450 บาท ใช้กี่กระป๋องครับ ผมเดาว่าน่าจะ 2 กระป๋อง ถูกผิดอย่างไรแนะนำด้วยครับ (แพงจริงๆ เลย)

JKK

• Newbie
    • *
    Re: คูลแลนท์ของ VW ใช้กี่กระป๋องครับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 10:35:39 pm »
    สำหรับ B4 ใช้ 2 ขวด 3 ลิตร ผสม น้ำยา3:น้ำ4 จะได้ 7 ลิตร น่าจะพอนะครับ รถผม B5 ใช้(น้ำยาผสมน้ำแล้ว)ทั้งหมด 5.5 ลิตรครับ
    ว่าแต่ไม่ลองดูที่เต่าทองหรือพรประสิทธิ์ล่ะครับ รู้สึกจะถูกกว่า 450 เยอะอยู่
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2012, 10:39:34 pm โดย JKK »

โกเล็ก

• บุคคลทั่วไป
    Re: คูลแลนท์ของ VW ใช้กี่กระป๋องครับ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 05:00:17 am »
     :) คุณ ๆๆๆ หลวง ท่านไม่ลองใช้ของ โตโยต้า ขนาด 3.785 ลิตรโกซื้อที่กระบี่ 450 บาทที่กรุงเทพฯคงถูกกว่าโกใช้มาตั้งแต่ T3 จนมาถึง T4 ประมาณสิบกว่าปีแล้วใช้ดี อีตรงไหนเริ่มซึมๆก่อนจะรั่วก็จะเห็นคราบสีชมพูออกมาให้เราสังเกตุจะได้จัดการเปลี่ยนอุปกรณ์ในจุดนั้นๆ (ทั้งหมดทั้งปวงที่เสนอมาโกมิได้มีส่วนได้เสียทางการค้ากับน้ำยาหม้อน้ำ TOYOTA เพียงแต่เป็นผู้ใช้แล้วมาบอกต่อ ขอรับ แหะๆ ช่วงนี้อาจจะคำเพี้ยนๆไปบ้างเพราะโกติดละคร ขุนหลวง  ;D ;D)

nuimk3

• Full Member
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 07:49:29 am »
    coolant ไม่จำเป็นต้องใช้ของ vw ก็ได้ครับ กระป๋องละร้อย ใช้ได้เหมือนกัน ข้างกระป๋องจะมีสัดส่วนผสมบอกไว้ ใช้เท่าไหร่ก็ผสมตามนั้น ตอนเปลี่ยนถ่ายน้ำใหม่เรียบร้อย ไล่ลมเสร็จ รอเครื่องเย็นผมจะดูดน้ำในกระป๋องพักออกประมาณ 1 ลิตร แล้วเติม coolant เข้าไป ให้ได้ระดับ ถ้ามันใสไปใช้ไปสักพัก ดูดน้ำออกแล้วใส่เพิ่ม ก็เท่านี้ครับ ที่ผ่านมาความร้อนทุกคันก็ปกติดีครับ

ช่างเหอะ

• Full Member
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 11:49:09 am »
    30 ปี ใช้รถมาหลายคัน ไม่เคยใช้น้ำยาหม้อน้ำ เพิ่งจะมาเริ่มหัดใช้กับ VW Golf3 นี่แหละครับ
    แต่ไม่กล้าซื้อของโฟล์ค เพราะ...
    1.คงไม่แท้หรอกเพราะ VW ไม่มีโรงงานผลิดน้ำยาหม้อน้ำ  :P
    2.สีมันอ่อนๆ ดูไม่ขลัง
    3.แพง...อันนี้ทำให้ตัดสินใจง่าย  ;D
    ก็เลยซื้อแบบสีเขียวหัวเป็ด เข้มข้นดี ยี่ห้อก็โอ Volvoline เชียวนะ
    ลิตรละ 150 บาท ป้ายราคาข้างกระป๋องแพงกว่านี้เยอะ
    ตอนใช้ก็เติมแค่ครึ่งกระป๋อง ให้พอมีสีเขียวๆให้เห็นแทนสีสนิม
    ที่เหลือค่อยๆเติมไป 2-3 เดือนครั้ง ลิตรนึงใช้ได้ซัก 2-3 ปี

รถน่ะ ไม่่ต้องให้มันกินดีนักหรอก เก็บเงินไว้ให้คนกินของดีๆ ดีกว่า... ;D

โ จ ว ...

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 04:04:34 pm »
    ตามความเห็นข้างบนเลยครับ...
    ของผมยังใช้เลย....ก็ยังไม่มีปัญหาใดๆ...

เด็กโฟล์ค

• Sr. Member
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 01:16:28 am »
    ราคา 450 เป็นราคาที่สอบถามมาล่าสุดเลยครับ ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำครับ

ดำ b.4

• Jr. Member
    • **
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 06:26:19 pm »
     ;)  ผมไปหาช่างเหน่ เติม g11 หรือ g12 นี่แหละ กระป๋องเดียว
           น่าจะประมาณ  300  บาท

hs0xbm

• Jr. Member
    • **
    « ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 12:52:49 pm »
    รถน่ะ ไม่่ต้องให้มันกินดีนักหรอก เก็บเงินไว้ให้คนกินของดีๆ ดีกว่า...

;D ถูกใจข้อความคุณช่างเหอะ

เนยสด

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 09:11:49 pm »
    ผมเคยซื้อมาแล้ว
    คูลแลนด์ของ VW มีการเติมน้ำยากันการแข็งตัวของน้ำลงไปด้วย (เหมาะสำหรับเมืองหนาวมากกว่า)
    เมืองร้อน ไม่มีความจำเป็นสำหรับ G11 G12 เลยสักนิดเดียว น้ำในหม้อน้ำไม่มีทางแข็งตัวได้เลย !!!

แค่คูลแลนด์ ขวดละ 80-120 บาทก็เพียงพอแล้ว