• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่าB5 2.3 ดูแลยากไหมครับ  (อ่าน 2308 ครั้ง)

B4-7456

• บุคคลทั่วไป
    ใช้ิb4น่ะครับชอบมาก  ถ้าเทียบกับb5 ปี04-06 ค่าใช้จ่ายMN.ต่างกันเยอะไหมครับ

ทำทำทำไม

Re: อยากทราบว่าB5 2.3 ดูแลยากไหมครับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 10:25:36 pm »
    ค่าดูแลปพงกว่าคับและจุกจิกกว่าb4เพราะระบบอิเลกทรอนิกแยะกว่า
    แต่สิ่งที่ได้มาคือความสดใหม่ของเทคโนโลยี และอัตราเร่งที่เร้าใจกว่าคับ 18ใช้ชีวิต

wswB5

• Newbie
    • *
    Re: อยากทราบว่าB5 2.3 ดูแลยากไหมครับ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 01:03:56 am »
    ต่างกันเย๊อะครับ เกือบเท่าตัว

เณร

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 12:39:50 am »
       บี 5 จะหมดที่ปี 2001  จะเป็นเครื่อง 2.3 บล๊อคเก่า    พอปี2002 จะเป็น บี5.5 ก็ยัง
     เป็นเครื่อง 2.3 แต่จะเป็นเครื่องบล๊อคใหม่    2.3 บล๊อคใหม่จะหาอะไหล่ง่ายกว่าแต่ถ้า
                 จะเทียบราคาค่าดูแล    ถ้าตามรุ่นปีที่บอกมาจะเป็น  บี5.5   นะครับ  ไม่ใช่
     บี5 รุ่นเก่า   ค่าดูแลถ้าเทียบกับ  บี4  เทียบกันไม่ได้เลยครับ   เกือบทุกอย่างแม้แต่
     การถ่ายของเหลว       ที่แพงที่สุดก็น่าจะเป็นที่เกียรกับเครื่องยนต์   ถ้าซื้อทั้ง 2 อย่าง
              พร้อมกันเป็นของเก่าเซียงกงราคาเท่ากับซื้อ  บี4 ทั้งคันเหลือเงินถอนไม่มากเท่าไหร่ครับ..........

mr.boone

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 12:00:11 pm »
      ขอรบกวนช่างเณร ผมชอบบอดี้ของ Alhumbra แต่กลัวอะไหล่เครื่องของมัน ถ้าเครื่อง TDI เสียแล้วจะลงเครื่องตัวใหนแทนได้บ้างครับ Alhumbra ราคาตกอย่างไม่น่าเชื่อ อยากขอความเห็นช่างเณรว่าคุ้มค่าที่จะเล่นหรือเปล่า ที่ถามนี่เพราะไปขับเจ้า honda stream แล้วไม่ประทับใจ เลยอยากเปลี่ยนมาลอง Alhumbra รบกวนหน่อยนะครับ

เณร

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 12:13:24 am »
         เวลามีคนถามคำถามแบบนี้เวลาตอบอึดอัดครับ     มันอยู่ที่ความชอบส่วนบุคคล
      เวลาเราอยากจะซื้อรถสักคันเราควรถามตัวเราเองก่อนครับ     ว่าเรามีความชอบใน
      รถรุ่นนั้นยี่ห้อนั้นขนาดไหน       เป็นที่รู้กันอยู่ว่ารถบางรุ่นหาอะไหล่ไม่ว่าเครื่องหรือ
     อะไหล่บอร์ดี้ค่อนค่างยาก       บางทีถึงยากมาก      มันจึงไม่เหมาะสำหรับครอบครัว
     บางครอบครัวที่มีรถได้ไม่เกิน 1 คัน      แต่ถ้าข้อแม้นี่ไม่เกี่ยว    และเราสามารถมี
     รถใช้ได้มากกว่า 1 คัน    ก็ซื้อได้ครับแต่บางครั้งเราอาจจะต้องรออะไหล่เป็นเดือน
     กับอาการเสียที่รถแบบ b5 ใช้เวลาซ่อมและหาอะไหล่แค่ 1-2 วัน
          สำหรับ Alhumba  ถ้าได้รถที่สภาพดี   ระบบเครื่องยนต์อัตราเร่งการทรงตัว
     ถีอว่าดีมาก   อัตราการกินเชื้อเพลิงประหยัดพอสมควร    ส่วนอะไหล่เครื่องเกียร
     ทั่วๆไปไม่ค่อยมีปัญหา   ยกเว้นแค่อะไหล่ตัวถังเท่านั้นครับที่หาค่อนค่างยากหน่อย
         รถดีๆคันหนึ่งมันเลยกลายอื่นไป     

แบบคนบ้านผมเขาพูดกัน
      " หารถคล้ายหาเมียตอนชอบตอนรักหมาเห่าเตะหมาพอชอบน้อยลงรักน้อยลงหมาเห่าเตะเมียเดินหยั่งไงให้หมาเห่า"

jui

• Jr. Member
    • **
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 10:26:53 am »
         เวลามีคนถามคำถามแบบนี้เวลาตอบอึดอัดครับ     มันอยู่ที่ความชอบส่วนบุคคล
      เวลาเราอยากจะซื้อรถสักคันเราควรถามตัวเราเองก่อนครับ     ว่าเรามีความชอบใน
      รถรุ่นนั้นยี่ห้อนั้นขนาดไหน      ..........................

แบบคนบ้านผมเขาพูดกัน
      " หารถคล้ายหาเมียตอนชอบตอนรักหมาเห่าเตะหมาพอชอบน้อยลงรักน้อยลงหมาเห่าเตะเมียเดินหยั่งไงให้หมาเห่า"

;D   เห็นด้วย อิอิ

B4-2475

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 11:33:18 am »
    ขอบคุณครับช่างเณร ที่ให้ความเห็น

mr.boone

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 11:43:14 am »
       ต้องขอโทษช่างเณรที่ทำให้อึดอัดหัวใจ แต่ก็ขอขอบคุณอย่างมากที่ให้ความรู้เกี่ยวกับ alhumbra ที่แท้จริงแล้วเครื่องและเกียร์ของมันไม่ค่อยมีปัญหา แต่ที่เป็นปัญหาอย่างมากคืออะไหล่บอดี้หายากต่างหาก เคยเห็นในเว็ปนี้ประกาศขายอะไหล่อยู่เหมือนกัน  แต่ไม่ค่อยเข้าใจว่าทำไม่รถเกิดอุบัติเหตุไม่มากนักกลับประกาศชำแหละบอดี้ขายซะงั้น ซึ่งก็ขายไม่ยากเห็นมีคนจองกันเข้ามาเยอะเลย ผมเคยถามช่างโฟล์คแถวบ้านว่าผมชอบรถรุ่นนี้เขาก็ตอบว่าอย่าไปยุ่งกับมันเลย แต่ไม่อธิบายเหตุผลให้ฟัง ผมเลยยังคาใจตลอดมา ฟังช่างเณรว่ามาก็เข้าใจ แต่ถ้าผมยังไปเอามันมาอีกก็ต้องด่าตัวเองแล้วละครับ จะพยายามตัดใจไม่หวั่นไหวแม่ราคาแสนถูกก็ตาม

mr.boone

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 12:10:17 pm »
    ขอโทษเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับที่ผมมาอาศัยขอความเห็นจากช่างเณร หวังว่า จขกท.คงจะได้ความรู้จากช่างเณรไปด้วย และผมขอถือโอกาสนี้รายงานการใช้B5ของผมไปด้วยเลย เป็นB5ปี99ครับแม้จะเป็นรุ่นก่อน B5.5 แต่ก็บอดี้เดียวกัน ผมชอบความนุ่มนวล ความหนักแน่นขับนิ่งของมันแม้เครื่อง 1.8 ลิตร.จะอืดไปซักนิดแต่ผมว่าก็เหมาะสมดีสำหรับคนมีอายุอย่างผม พอตีนปลายก็ไม่เลวนักหรอก 140-150 สะบาย ๆ  ถ้าเป็นเครื่อง2.3ลิตร.ก็หมดห่วงเรื่องอัตราเร่งแต่ต้องไปห่วงเรื่องค่าเชื้อเพลิงแทน ค่าใช้จ่ายค่าอะไหล่ก็ไม่แพงมากนัก พอๆกับรถญี่ปุ่นรุ่นใหม่ๆครับ ถ้าได้รถสภาพดีๆรับรองว่าขับแล้วจะติดใจ เห็นคันใหนสภาพสวยๆขอลองขับเลย ขอให้โชคดีได้รถดีๆที่ถูกใจครับ

panuwat

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 11:05:01 am »
    เพื่อเป็นข้อมูลประกอบนะครับ
    ผมใช้ B5 1.8 ปี 2001 ผมว่าอัตราเร่งก็สมกับเครื่อง 1.8 อายุสิบกว่าปี ตีนต้นอาจต้องเค้นหน่อยถึงจะทันเขา แต่ตีนปลาย ผมว่าไม่หนีรถญี่ปุ่นเครื่อง 1.8 รุ่นใหม่ๆ หรอกครับ เช่นเดียวกับที่พี่ mr.boone บอก ว่า 140-150 สบาย ๆ  ไม่ต้องคุมมาก นิ่งดีครับ ขนาดรถผมโช็คเสียแล้วก็ตาม
    อัตราเร่งที่ผมคิดว่าดี น่าจะความเร็วที่ 90 ขึ้นไปครับ
     เรื่องเสียงเครื่องนี่ก็ดังได้ใจครับ แต่ก็เพราะดี เป็นเอกลักษณ์ โดยเฉพาะเสียงพัดลมไฟฟ้านี่ดังมาก
    ผมเลือกรถคันนี้เพราะเหตุผล ไม่ใช่เพราะความชอบมาก่อน แต่ตอนนี้รู้สึกชอบและรักครับ ขับเจอรถโฟล์คที่ไร รู้สึกเหมือนเจอเพื่อนครับ

b4-7456

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 08:30:18 am »
    ขอบคุณทุกท่านครับ ใจมันชอบvwไปแล้ว เลยอยากเปลี่ยนให้มันใหม่ขึ้นน่ะครับ