• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำชี้เเนะครับตอนนี้กำลังตัดสินใจซื้อCARAVELLE2.5GL AUTO1996  (อ่าน 1502 ครั้ง)

toppop

• Newbie
    • *
    ขอคำชี้เเนะครับพอดีสนใจจะซื้อรถตู้รุ่นนี้มือสองปี96ครับสภาพตัวถังเบาะยังดีครับ
    เเต่ไม่มีความรู้ด้านเครื่องยนต์เเละการบำรุงรักษา หลักประกอบการตัดสินใจในการเลือกซื้อ
    รถเป็นเกียร์ออโต้มีวิธีดูอย่างไรว่าเกียร์ยังดีอยู่
    ค่าบำรุงรักษาเเพงไหม
    มีการบำรุงรักษาอย่างไรสำหรับคนมีรายได้น้อยเเต่อยากได้รถVOLK
    ขอคำแนนะหน่อยครบ รบกวนพี่ๆช่วยชี้เเนะครับ
    ขอบคึณมากๆครับ

โกเล็ก

• Full Member
      ;D ยินดีด้วยครับที่เลือกรถโฟส์คคาราเวลเป็นรถครอบครัว รุ่นปี 96 เครื่องยนต์ 2.5 เกียร์ออโต้ ก่อนตัดสินใจซื้อพอจะมีเพื่อนเป็นช่างโฟส์คช่วยไปดูด้วยยิ่งดีครับ อันดับแรกลองขับเกียร์เปลี่ยนกะตุกหรือป่าว เสียงเฟืองท้ายดัง ช่วงล่างคลอนเวลาวิ่งมีอาการวูปวาปเบรคกินซ้ายขวา  วิ่งไปในที่การจราจรติดขัดความร้อนขึ้นสูงเกินขีดที่สองถ้าเกินพัดลมเครื่องสปิดสองทำงานป่าวร้อนมากๆมอเตอร์ปั้มน้ำปั้มน้ำช่วยป่าว เรื่อวเครื่องยนต์สุดทนทานครับรอบเครื่องลากได้ถึง 5000 รอบ  ลูกยางแท่นเครื่องแท่นเกียร์ราคาถูกซื้อแล้วให้ช่างทีทำรถโฟส์คเช็คเปลี่ยนอะไหล่พวกรีเลย์ระบบไฟฟ้าที่หมดสภาพตามกาลเวลา  ยิ่งช่วงนี้เป็นโกาสทองของผู้ซื้อราคาถูกอย่างแรง โชคดีนะครับว่าที่สมาชิก คาราเวลใหม่ ขับแล้วจะติดใจโกไม่ได้โม้นะ ;D ;D ;D จะถามเพิ่มโทรเลยครับ 081-4761815 โกเล็ก

น้องฟ้า VR6

• Sr. Member
    น้านนนนนน อาจารย์...ผู้มีประสบการณ์การใช้ VW มาตอบแล้ว ท่านใช้ทั้งเก๋งและตู้เลยนะจะบอกให้

ตามนั้นเลยครับ

ขอให้โชคดี

แต่มัยเอาแค่ 2.5 ส่วนตัวผมว่าน่าจะเล่น 2.8 VR6  น้าาาาาาาา เรี่ยวแรงต่างกัน เห็นได้ชัด อยากประหยัดก็ขับ 100 -110 อยากอัดก็ 120 up หรือถ้าจะให้มันส์หยดก็ V6 ตัวนี้สุดยอดความแรง

ผมใช้ T4 VR6 เบนซิล + LPG หัวฉีด ถังโดนัทครับ

• บุคคลทั่วไป
    ได้โทรสอบถามจากเจ้าของรถเเล้วเค้าบอกว่าเกียร์เปลี่ยนดีไม่มีกระตุกมัปัญหาอย่างเดียวคือแอร์ไม่เย็นเนื่องจากท่อแอร์รั่วพี่ๆคิดเห็นประการใดครับ ถ้าซ่อมไม่เเพงวันสองวันจะไปเอามาเเล้วครับ ขอบคุณครับ

kwing

:) ลองรถ ก่อนจ่ายตังค์นะครับ ;D

วีระ

• Full Member
    เวลาลองรถ อย่ากลัวหลุม อย่ากลัวสันถนน ขับเข้าใส่เลยครับ ด้วยความเร็วพอประมาณ จะรู้สภาพช่วงล่าง(ถ้าฟังออกนะ..)

T4short

ผมก็ได้มาสักพัก ช่วงสั้น 1996 2.5gl เบนซินอย่างเดียว ไม่มีแก็ส ทุกอย่างครบสภาพ เบาะผ้าเดิมๆ ไม่ขาด วิ่งน้อย ภายในยังใหม่ๆพลาสติกไม่แตก ดูเหมือนรถโดนถอยไมค์ ใช้งานมาโดยรวมดี พัดลมทำงาน ทั้งสองสแตป์ แอร์เย็นทั้งหน้าหลัง แต่มีลูกหมากขวามีดังตอนขี้นเนิน พวกมาลัยขยับนิดหน่อย เดี๋ยวรอไปทำที่เดียว แต่ล่าสุดดับบนทางด่วน จอดรอรถยกอยู่สัก 10 นาที เครื่องก็ติดปรกติ ตอนนี้ส่งไปหาหมอตรวจดู

เครื่อง 2.5 ออกตัวจะอืดหน่อย แต่วิ่งไปแล้วก็ใช้ได้ครับ เกาะถนนดี โดยรวมดี ชอบ