• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เวนโต้ปี95 เกียร์ออโต้ขับไปเกียร์พัง  (อ่าน 1831 ครั้ง)

bank69

• บุคคลทั่วไป
    เวนโต้ ปี 95 เกียร์ออโต้ ตอนเช้าขับจากบ้านไปทำงานระยะทางประมาณ 20 กม ขณะเริ่มขับรถมีเสียงดังเบาๆคล้ายๆ ผึ้งบิน เกียร์ยังปกติ แต่ขับไปประมาณ 10 กม ปรากฏว่าเสียง หวีดๆ เหมือนลูกปืนล้อแตก ค่อยๆ ดังขึ้นเรื่อยๆ จนดังมาก ๆ จึงหยุดรถและสำรวจดูแต่ไม่สามารถมองด้วยตาได้ และคิดว่าเกียร์หรือเฟืองท้ายคงมีปัญหาจึงค่อยๆ ขับไปเพื่อเข้าอู่รถที่ใก้ลที่สุด ปรากฏว่า ขณะขับไปความเร็วคาดว่าประมาณ 30-40 กม/ชม เสียงดังมากๆและมีเสียงกุก ๆ กั๊ก ๆ ตลอด และ รถหยุดกระทันหัน ( รถตามหลังเบรคเสียงดังมาก เกือบจะชน ) และ รถไม่สามารถขยับไปไหนได้ ( เกียร์ล็อคหรือเฟื่องท้ายล็อค ไม่แน่ใจ ) ต้องรอประมาณ 10 นาที จึงสามารถขับรถเข้าหลบข้างทางได้ และยกรถไปอู่ช่างฯ สรุป ต้องเปลี่ยนเกียร์ชุดใหม่ ( เกียร์+กล่องควบคุมเกียร์ ) ใช้เกียร์เครื่อง 2000 cc มาแทน ( จำไม่ได้ว่ารุ่นเกียร์อะไร ) ทั้งหมดค่าใช้จ่าย 30,000 บาท.....ครับ....และเป็นประสบการณ์ครั้งแรกที่น่ากลัวมากครับ ถ้ารถไปหยุดกระทันหันขณะเลี้ยวกลับรถ ข้ามช่องทางเดินรถ หรือมีรถขนาดใหญ่ตามหลัง คงเกิดอุบัติเหตุขึ้น ....จึงนำมาเล่าสู่กันฟังครับ

จุฬาคอฟฟี่

• Moderator
    • Jr. Member
    • ใจเป็นนาย กายเป็นบ่าว
    Re: เวนโต้ปี95 เกียร์ออโต้ขับไปเกียร์พัง
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 03:13:59 pm »
    ระวังกันนิดครับ ผมขับรถไม่ค่อยจะฟังเพลง ก็มาจากสาเหตูนี้แหละครับ >:(

Golf 3 Van

Re: เวนโต้ปี95 เกียร์ออโต้ขับไปเกียร์พัง
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 04:10:49 pm »
    แล้วเกียร์เดิมเป็นยังไงบ้าง พอทราบสาเหตุหรือเปล่าว่าเกิดขึ้นมาจากอะไร

เผื่อจะได้ป้องกันไม่ให้เกียร์ตัวใหม่จากไปก่อนวัยอันควร

cj

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2012, 10:49:26 am »
    เกียร์เครื่อง 2000 cc   ใช้งานเป็นไงบ้างครับ

ผมเคยแต่เปลี่ยนเกียร์มือสอง เครื่อง ADZ  1.8 หมดไป 20,000 บาท

bank69

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 06:38:03 pm »
    ทดลองใช้เกียร์มือสองใหม่ได้สัปดาห์แล้ว เกียร์เข้าดี ปกติ เพียงแต่ว่ามีบางจังหวะ เกียร์ไม่ยอมเปลี่ยนที่เกียร์ 2 (เป็นสองครั้งแล้ว ) ต้องผลักคันเกียร์ไปที่ N แล้วเข้าใหม่ จึงจะกลับมาปกติ คาดว่าจะสอบถามช่างที่เปลี่ยนให้อีกครั้งครับ ส่วนเกียร์เก่าที่พัง ช่างแจ้งว่า หมดอายุขัยหรือไปตามสภาพการใช้งานที่หนัก ( น่าจะหมายถึงสึกหรอนะครับเพราะว่ารถคันนี้วิ่งไปแล้ว 300,000 กม ) ไม่แน่ใจว่าปกติเกียร์เวนโต้หรือของโฟล์คมีอายุใช้งานตามระยะทางเท่าไหร่ เคยเห็นบางคนบอกว่า สี่แสน ห้าแสน โล ก็มี

คนเล่นคลื่น

• Full Member
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 07:47:15 pm »
    ของเดิมที่พังเป็นเพราะน้ำมันเฟืองขับแห้งครับไม่ใช่หมดอายุครับถ้าหากเราคอยเช็คตามระยะปัญหาเรื่องเฟืองทายล็อคก็จะหมดไปพมเคยแล้วครับ BENZ  E220  ความเร็ว  140 ครับหมุนเค้วงเลยครับ

Golf 3 Van

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 02:27:39 pm »
    เฟืองขับอยู่ตรงไหนครับ แล้วเช็คระดับน้ำมันยังไง เราเติมเองได้มั้ยครับ

แล้วเฟืองท้ายล็อคเกิดจากอะไรได้บ้าง นอกจากน้ำมันเฟืองขับแห้ง

ขอบคุณมากครับ

คนเล่นคลื่น

• Full Member
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 03:56:35 pm »
    ถ้าน้ำมันมียังไงก็ไม่ล๊อคครับเช็คตรงที่ปั่นเฟืองไมล์ครับเช็คเองได้ครับต้องการรายละเอียดโทร  0817352471  ช่างเสน่ห์ครับ