• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ล้างห้องเครื่องแล้วสตาร์ทไม่ติด  (อ่าน 2600 ครั้ง)

ณัฐ เวนโต้

• บุคคลทั่วไป
    ผมเอารถโฟล์คเวนโต้ไปล้างสีดูดฝุ่นแล้วก็ล้างห้องเครื่อง เสร็จแล้วสตาร์ทไม่ติด ต้องแก้ไขยังไงบ้างครับ ขอคำแนะนำผู้รู้หน่อยครับ ขอขอบคุณชาวโฟล์คล่วงหน้าเลยนะครับ
    [ 5 มี.ค. 2011 , 20:39:24 น

ช่างเหอะ

RE: ล้างห้องเครื่องแล้วสตาร์ทไม่ติด
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ดึงปลั๊กสายหัวเทียน เปิดฝาครอบจานจ่าย เอามาเ็ช็ด เป่าด้วยไดร์เป่าผมหรือตากแดดให้แห้ง
    5 มี.ค. 2011 , 21:03:34 น

ช่าง หัว มัน เ_อะ

RE: ล้างห้องเครื่องแล้วสตาร์ทไม่ติด
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    สุดยอดนักวิเคราะห์ เยี่ยมมาก ๆ วิเคาะห์ ระเอียดรอบครอบมาก ๆ แล้วถ้าไม่ใช่ทำไงต่อครับพี่ เค้าล้างห้องเครื่องมา เกิดปลั๊ก ตรงเกียร์หลุด ขาด สตาร์ท แล้ว เงียบ มันจะไปเกี่ยวอะไรกับหัวเทียน ฝาครอบจานจ่าย เค้าบอก สตาร์ทไม่ติด ไม่ใช่ติดแล้ว เครื่องสะดุด หรือ ไดหมุน ไม่หมุน ฯลฯ ไม่ต้องรู้ทุกเรื่องก็ได้ ครับ ผมว่าเค้าบอกข้อมูลมาน้อยเกินไปครับพี่ครับ
    5 มี.ค. 2011 , 21:34:09 น

สน คลองสี่

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เพิ่มจากพี่ช่างเหอะครับ ลองไล่ดูนะครับ อาจจะฉีดน้ำแรงไปโดนทำให้หลวมแล้วก็อาจมีความชื้นแล้ว กราวด์ไม่ดี (ขออนุญาตออกตัวนิดนะครับ ที่กล่าวไปนี้พอดีเคยเป็นเหมือนกันครับแล้วบังเอิญได้รับคำแนะนำจากที่นี้แล้วบังเอิญแก้ไขได้ครับ)
    1.ดูปลั๊ก16 พิน(หน้าเครื่อง) อาจชื้น (ถอดออกแล้วฉีดด้วยน้ำยาไล่ชื้น)
    2.ดูขั้วแบตฯอาจชื้นทำให้กราวด์ไม่ดีศักย์ไฟฟ้าเท่ากันทั้งคัน เลยทำให้รีเลย์ไม่ทำงาน(สองขั้วเลยนะ)
    วิเคราะห์  หลักๆแล้วถ้าใช้ได้ดีๆอยู่ล้างห้องเครื่องปุ๊บไม่ติดปั๊บงี้ ก็มุ่งไปที่ไฟได้เลย อาจจะสายหลวม ปลั๊กหลุด ชื้น ไม่ครบวงจร เดี๋ยวรอท่านอื่นอีกทีนะครับ โชคดีครับ

5 มี.ค. 2011 , 22:06:03 น

ทนายรูปหล่อ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เบื้องต้น คงต้องทำแบบที่พี่ช่างว่ามาครับแบบง่ายไปก่อน และลองไล่เกี่ยวกับระบบไฟ น่าจะติดครับ  เพราะแค่ล้างห้องเครื่องไม่น่าจะไป เคาะแดะแกะเกาอย่างอื่น บางทีจอดทิ้งไว้ข้ามคืนก็สตาร์ทติดเอง

หรือจะเป็นแบบผม สายมัลติฟังชั่น ขาดไปเส้นนึงแต่ของผมสตาร์ทไม่ได้เลย เงียบ ต้องต่อตรงอย่างเดียว

5 มี.ค. 2011 , 22:24:03 น

VW ดำ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ผมล้างประจำครับ  และหลังจากล้างก็สตารท์ ไม่ติดทุกครั้ง เหมือนกันครับ
    ไม่ต้องตกใจ   ทำแบบพี่ช่างเหอะ หายชัวร์ ครับ เพราะที่ร้านล้างรถที่ผมไปใช้บริการ ก็ทำอย่างนั้นทุกครั้งครับ     คนล้างรถ เขาไม่ไปพยายามถอด หรือให้สายหลุดหลวมหรอกครับ แต่ถ้าทุกอย่างแห้งแล้ว ก็ยังไม่ได้ ค่อยว่ากันครับ

5 มี.ค. 2011 , 23:06:40 น

ณัฐ เวนโต้

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เพิ่มเติมข้อมูลครับ หลังจากสตร์คไม่ติดทางคาร์แคก็ได้ดึงปลั๊คต่างแล้วเอาลมเป่าแล้วเปิดฝาจานจ่ายฉีดโซแน๊คแล้วเป่าลมอีกที มาสตาร์คอีก ไดสตาร์ดทำงานแต่เครื่องไม่ติด ดูน้ำมันก็ทำงานปกติ ดึงปลั๊ดสายคอล์ยก็มีไฟออกแต่ก็ยังสตาร์คไม่ติดครับ ผมเลยว่าจะจอดตากแดดทิ้งไว้สักวันแล้วจะสตาร์ทใหม่ไม่รู้ว่าวิธีนี้จะได้หรือป่าวครับ
    5 มี.ค. 2011 , 23:17:58 น

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    มาแล้วข้อมูลเพิ่มเติมเป็นไงกันบ้างครับ กูรูทั้งหลาย ทำตามท่าน ช่างเหอะ หายชัวร์ ถ้าทุกอย่างแห้งแล้วไม่ติดค่อยว่ากัน ผมว่า เรื่องพื้นฐานพวกนี้ เราไม่อยู่ในเหตุการณ์ อย่าไปคิดว่าคนอื่นเค้าไม่รู้วิธีแก้ไข เบื้องต้นพื้นฐาน หลายคนพอรู้ครับ ข้อมูลยังไม่พอรีบพูดไปก่อนแล้ว คราวนี้ทำไงกันดีต่อหล่ะครับ เราไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ ตอนนี้ผมว่าภาวนาครับ ให้ติด ไม่งั้น คงต้องเดือดร้อนกูรูทั้งหลายได้ไปดูกันแน่ และเชื่อว่าได้แต่ดู (เพราะทำไม่เป็น) เป็นแต่ออกความเห็นแบบ อยากช่วย อยากออกความเห็น บางอย่างคงไม่ง่ายแบบนั้นมั้งครับ แล้วจะมาอ่านดูครับ คราวนี้ จะทำไงกันต่อ ไดหมุน ไฟมา น้ำมัน(ไม่รู้มาเปล่า) แต่เค้าบอกว่าปกติ ติ๊กต๊อก ๆ ช่วยกันคิดหน่อยเร็ว แต่ผมภาวนาเอาใจช่วยครับ ขอให้พรุ่งนี้ โชคดีครับ
    6 มี.ค. 2011 , 00:28:47 น

เด็กโฟล์ค

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ผมเคยมีปัญหาเรื่องรถหลายเรื่อง และด้วยความที่ไม่มีความรู้ด้านเครื่องยนต์ และไฟฟ้า มาก่อน(เดี๋ยวนี้ก็ยังไม่ค่อยรู้) เวลามีปัญหาก็จะนึกถึงพี่ๆ เพื่อนๆ ในนี้ด้วยอาการกระวนกระวายใจอย่างยิ่ง เพราะผมมีรถคันเดียว เมื่อมีผู้มาตอบจะเป็นท่านใดก็ตาม ผมก้ดีใจ จะตรงกับปัญหาของเราหรือจะแก้ปัญหาได้หรือไม่ ไม่ใช่ประเด็นสำคัญ แต่คำตอบที่มีมาให้ มันช่วยจิตใจได้มากจริงๆ เหมือนมีคนคอยปลอบประโลมให้เราใจเย็นๆ

คนที่ไม่เจอปัญหาจะไม่ทราบหรอกว่า คนที่มีปัญหากับรถและไม่มีความรู้ด้านนี้จะร้อนรนใจแค่ไหน บางครั้งปัญหามันเกิดขึ้นตอนกลางคืนจะไปอู่ไหนก็ไม่มี คำตอบต่างๆ ในนี้ ท่านละนิด ท่านละหน่อย มันอาจจะตรงกับปัญหาของผู้นั้นก็ได้

อ่านแล้วรู้สึกไม่ดีเลยน่ะครับ ท่านผู้ใช้นามว่า "ช่าง หัว มัน เ_อะ" ขออภัยที่วิจารณ์ท่านตรงๆ ผมไม่ได้รู้จักกับท่านเจ้าของกระทู้ และไม่รู้จักใครที่มาตอบเป็นการส่วนตัว และก็ไม่รู้จักกับท่านด้วย (ไม่เชื่อก็ไม่ว่ากัน)

เรื่องข้อมูลน้อยนั้น...ลองมองในทางกลับกัน ผู้ที่มาสอบถามปัญหาส่วนมากคือผู้ที่ "ยัง" ไม่มีความรู้พอจะช่วยเหลือตัวเองได้ ประกอบกับความกระวนกระวายใจอยู่แล้ว จะให้ข้อมูลอะไรได้มาก อุปกรณ์บางอย่างยังไม่รู้เลยว่าเรียกว่าอะไร ผมก้ไม่รู้ อย่าง นมหนู พู่เลย์ หัวนกกระจอก มันคืออะไรตรงไหน หน้าตาเป็นยังไงไม่รู้เลย ถ้าเขารู้ เขาคงแก้ปัญหาเองไปแล้ว ไม่ต้องมาถามให้ร้อนใจเข้าไปอีก

ถ้าท่านผู้ใช้นามว่า "ช่าง หัว มัน เ_อะ" อ่านแล้ว ไม่พอใจ ก็เป็นสิทธิ์ิ์ของท่าน (และท่านก้ได้สิทธิ์นั้นเดี๋ยวนี้)
    ผมไม่รู้ว่าในที่นี้ท่านใดเป็น GURU บ้าง แต่ในวงเล็บของท่านที่ว่า...และเชื่อว่าได้แต่ดู (เพราะทำไม่เป็น) ... บ่งบอกว่าท่านจะโฆษณาประชาสมพันธ์ พรีเซนท์ (แล้วแต่จะเรียกอะไร) ว่าท่านคือ GURU น่ะครับ ถ้าท่านยังไม่เข้าใจ ลองกลับไปอ่านคำตอบของท่านด้วยใจเป็นกลางอีกรอบ ช้าๆ

เจ้าของกระทู้ไม่ต้องใจเสีย ว่าทำให้เกิดประเด็นปัญหา ไม่ใช่แน่นอนครับ  

6 มี.ค. 2011 , 03:19:50 น

เวนโตสีซีด

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    1. คุณณัฐ ให้ข้อมูลน้อยไปแต่แรก
    2. แต่ผมก็ได้ความรู้จากคำตอบบ้าง บางอันเป็นความรู้เก่า บางอันเป็นความรู้ใหม่ แต่ทุกความรู้หรือคำตอบ มิใช่ถูกต้องหรือดีถูกใจทั้งหมด เพราะวิธีการล้างอาจไม่เหมือนกัน บางคนล้างเองก็มี เพราะฉะนั้น เจ้าของกระทุ้ต้องลอง และใช้สมองคุณต่อในการ วิเคราะห์ เพื่อให้ได้ความรู้เฉพาะอันใหม่ พอล้างครั้งต่อไป คุณจะแก้ไขได้ง่ายขึ้นจากความรู้ ประสบการณ์ของทุกคน
    3. อย่างผม เคยไปตามคำแนะนำเรื่องร้านซ๋อม ปรากฎว่าไม่ประทับใจ ก็ไม่ได้ต่อว่าอะไรผู้แนะนำอะไร  มาแชร์แย้งกัน ก็เกิดเป็นข้อมูลใหม่ให้คนอื่นต่อไป ไม่ใช่เวทีล้างแค้น
    4. สรุป คนอื่นคิด ทำเชิงสร้างสรรค์ แต่ อีกคนทำไมมือไม่พาย เอาเท้าราน้ำ ไม่สร้างสรรค์

6 มี.ค. 2011 , 06:34:46 น

ณัฐ เวนโต้

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ต้องขอโทษชาวโฟล์คมากๆ เพราะความไม่ประสาของผมในเรื่องเครื่องยนต์ ทำให้เกิดปัญหาขึ้นมา แต่ก็ขอขอบคุณทุกคนที่แสดงทุกความคิดเห็น ผมทราบดีว่าทุกท่านมีความหวังดีอยากช่วยหาทางแก้ไขก็เลยแสดงความคิดเห็นในมุมมองตัวเองที่เคยมีประสบการณ์มา และมันอาจจะมีความคิดเห็นแตกต่างกันบ้าง ก็ถือว่าเป็นข้อมูลที่มีประโยชน์ประกอบการวิเคราะห์ปัญหา เอาเป็นว่าวันนี้ผมจะนำข้อมูลเหล่านี้ไปลองแก้ปัญหาอีกสักยก ขอขอบคุณทุกท่านด้วยความจริงใจครับ...........
    6 มี.ค. 2011 , 08:50:43 น

เอาเหอะน่า

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
       ผู้อาวุโสท่านหนึ่งกล่าวไว้ว่า

_ อย่าเสียใจที่ทำดีแล้วโดนด่า เพราะยังดีกว่าพวก เห้. ห่. ที่เอาแต่ด่า ไม่เคยคิดจะทำดี _

6 มี.ค. 2011 , 08:56:25 น

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เวลา แซวคนอื่นได้ เวลา ออกความเห็น แรง ๆ กับคนอื่นได้ แต่คนอื่นทำบ้าง ทำไมรับไม่ได้ ผมก็แค่พูดเรื่องจริงเท่านั้น
    สำหรับน้อง เด็กโฟลค์ ผมเข้าใจครับ และเห็นด้วย แต่นิดนะครับ เวลา น้องตั้งกระทู้แล้ว เกิดโดนบ้าง จำทำไง เค้ามาพูดแรง ๆ แบบไม่จริงเนี่ย หรือไม่ถูกเนี่ย จะทำไงกันดีครับ พวกคุณเตือนคนอื่นได้ ทำไมคนอื่นเตือนพวกคุณไม่ได้ ผมก็แค่บอกว่า ข้อมูลมันน้อยเกินจะหาสาเหตุ เรื่องร้อนใจเข้าใจครับ สำหรับท่านที่มาตอบก็ด่วนสรุป จริงไม๊ครับ ทำไมไม่ใจเย็น ๆ กันก่อน มีสติกันก่อนครับ แล้วค่อยแก้ปัญหา แล้วพอคุณณัฐเค้ามาเพิ่มข้อมูลแล้วเป็นไงครับ ทำเกินที่ท่านทั้งหลายกล่าวไปอีก แต่ก็ขอบคุณน้องเด็กโฟลค์นะครับ ผมไม่ใช่กูรู อะไรทั้งนั้น แค่ฟัง อ่านมานาน ๆ แล้วบางทีผมว่าไม่ค่อย โอเค ก็มาเตือนเท่านั้นเอง ผมเห็นเวลาทำเป็นไปเตือนคนอื่นเค้าก็รับฟัง ทำไมผมมาเตือนบ้างไม่ได้
    อยากให้แยกแยะนะครับ ไม่ได้โกรธอะไรใคร หรือท่านไม่รู้ว่า ขาประจำท่านใดเป็นอย่างไร สไตล์ เป็นอย่างไร ใจเย็น ๆ ครับ กลับไปอ่าน กระทู้เก่า ๆ ดูก็ได้ สำหรับผม ผมอ่านดูแล้วครับ ผมก็แค่บอกว่าข้อมูลมัน น้อย เกิน ไป อย่าง รีบ สรุป เท่านั้นครับ เจ้าของกระทู้ก็ไม่ต้องเสียใจ ผมก็บอกแล้วว่า ภาวนาให้ ไม่ต้องตกใจครับ เรื่องธรรมดาของที่นี่ ไม่มีอะไรครับ

6 มี.ค. 2011 , 09:45:57 น

MarkIII

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เข้าใจความรู้สึกคุณ ช่าง หัว มัน เ_อะ
    แต่เอาเป็นว่าขอให้มันผ่านๆไป แล้วก็มาช่วยลุ้นเจ้าของกระทู้
    ต่อกันดีกว่าครับ

6 มี.ค. 2011 , 10:03:29 น

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ขอบคุณครับ ผมลุ้นให้ตั้งแต่เมื่อคืนแล้วครับ ก็อย่างที่ผมบอก บางทีอยากช่วยผมเข้าใจ แต่การช่วยคือ ช่วยแก้ปัญหา บางครั้ง หรือ หลายครั้ง พูดมั่ว ๆ ไป สมาชิกเค้าจะเข้าใจผิด (คำพูดนี้ท่านช่างเหอะเคยกล่าวไว้เอง) สุดท้ายมาทำซะเอง แต่แนะนำดีก็มีมากนะครับ สำหรับท่านช่างเหอะ อันนี้ผมเองก็ยอมรับ ระยะหลัง ๆ ผมว่า คำแนะนำบางอันคิดเร็ว สรุปเร็วเกินไปครับ เลยมาติงเท่านั้นเอง ก็เหมือนเวลาท่านช่างเหอะไปแซวคนอื่น พอผมแซวบ้างคงไม่น่ามีปัญหามั้งครับ พูดแล้วก็มีตัวอย่างให้ลองไปอ่านดู
    1.กระทู้ 44039
    ท่านที่ตอบได้ดีมาก ๆ มีสองท่าน คือ ขอชม
    kitti variant
    สน คลองสี่
    สำหรับกระทู้นี้ก็เช่นกัน ชื่นชมคุณ สน คลองสี่อีกครั้ง
    จริง ๆ มีอีกหลายกระทู้นะ แต่ผมว่าเดี๋ยวจะไม่จบ เพราะเดี๋ยวผมว่ายังมีอีกหลายยกครับ สมาชิกยังมาไม่หมด แบบนี้ซิเค้าเรียกว่า สร้างสรรค์ ผู้อาวุโสท่านหนึ่งกล่าวไว้ว่า

_ อย่าเสียใจที่ทำดีแล้วโดนด่า ฉะนั้นทั้งผมและท่านช่างเหอะ เลยไม่กลัวโดนด่าครับ

6 มี.ค. 2011 , 10:46:30 น