• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าคุณโดนอู่ดังหลอกต้มขายรถโพลค์ คุณจะประจานหรือป่าว  (อ่าน 762 ครั้ง)

โดนมา

• บุคคลทั่วไป
    ถ้าคุณๆโดนอู่ดังที่มีชื่อเสียงในบอดแห่งนี้ หลอกต้มขายรถโพลค์ที่พังแล้ว คุณจะกล้าปะจานบอกเล่าในบอดหรือป่าว  ผมเพิ่งโดนมา อู่ดัง เลยเชื่อถือ ให้เคดิท เค้าบอกว่าดีก็คือดี ใช้ได้เลย ตอนลองขับก็ไม่มีอะไรผิดปรกติ ถามว่ามีรายการที่หลังซื้อไปแล้วต้องซ้อมต่อเยอะมั๊ย เึค้าตอบว่าไม่มีเลย คันนี้ทำมาหมดแล้ว พร้อมใช้ พอจ่ายตังเสร็จตอนเย็น ขับกลับบ้าน ตื่นเช้ามา จะไปทำงาน เจ๊งเลยคับ เข้าเกียร์แล้วนิ่งเลย รถไม่วื่ง นั้งมึนอยู่นาน ลองแล้วลองอีก ไงก็รถไม่วิ่งแทบร้องให้ มึนมาก ไม่อยากเชื่อว่าอู่ดังมีชื่อเสียง ทุกคนในบอดเชียร์ให้ไปทำกับเค้าจะทำแบบนี้ ตอนแรกว่าจะโทรไปถามช่างคนที่ขายให้ คิดไปคิดมาคงไร้ประโยค เค้าปัดรถคันนี้ไปให้พ้นตัวแล้ว พูดง่ายๆ เค้าทำแบบนี้ เค้าก็คงไม่เอาเราแล้วละ ทะเลาะกันป่าวๆ กลุ้มมากเลยคับ.....
    (สำหลับช่างที่หลอกขายผม ถ้าคุณได้มาอ่านข้อความนี้ อยากจะบอกว่า เลิกทำแบบนี้เถอะคับ ไม่เจริญแน่ ถ้าไปเจอคนที่มีนิสัยไม่ยอม หรือเอาเรื่อง ผมว่าคุณโดนแน่)

[ 23 พ.ค. 2552 , 05:55:02 น

เวนโต้ นว.

เห็นใจครับ
    ผมเองก็เพิ่งซื้อเวนโต้มาได้ประมาณ 2 สัปดาห์  โชคดีที่ได้รถดีไม่มีซ่อมหนัก  เพียงแต่เปลี่ยนพวกปะเก็นที่มันมีน้ำมันซึม2-3 ที่ และสายพานไทม์มิ่ง  ก็เรียบร้อยดีครับ
    อย่างไรก็ขอให้กำลังใจในการแก้ไขปัญหาให้ลุล่วงด้วยดี มีรถใช้โดยเร็วครับ

23 พ.ค. 2552 , 06:18:34 น

1 mk

ผมว่าต้องโทรไปคุยกับช่างครับ แต่คุยด้วยปัญหาของรถว่าทำไมไม่วิ่งละครับ ต้องแก้ปัญหาอย่างไร คุยด้วยสติครับ แต่ถ้าทุกอย่างจบลงอย่างที่คุณคิดอย่างว่าไว้ก่อนคงต้องบอกต่อกับเพื่อนสมาชิกละครับ อย่าเพิ่งคิดมาก แก้ปัญหาไปทีละอย่างครับ
    23 พ.ค. 2552 , 07:13:33 น

ผ่านมาอ่าน

เท่าที่อ่านมา คุณยังไม่ได้ไปคุยกับช่างเลยนี่ครับ ทำไมไม่โทรไปคุยก่อนล่ะ ช่างไม่ใช่เทพนะครับ ที่จะหยั่งรู้ว่าจะมีอะไรเสียอีกโดยไม่คาดคิดอีกหรือไม่

บางทีปัญหาที่คุณเจอ อาจจะเส้นผมบังภูเขาก็ได้

ตอนลองขับ คุณเองก็พอใจ รถวิ่งได้ดี จึงยอมจ่ายเงินรับรถมา

พอเกิดปัญหา คุณยังไม่โทรไปคุยกับช่าง กลับจะเอามาประจานเขาอีก

ผมว่าเรื่องแบบนี้คุยกันได้นะครับ

แต่ถ้าคุยกับช่าง แล้วเขาไม่สนใจบริการคุณ หรือไม่เอาใจใส่ ค่อยมาว่ากันอีกที

เอาใจช่วยครับ

23 พ.ค. 2552 , 08:52:18 น

ช่างเหอะ

ยังไม่คุยกับคนขาย ก็ยังไม่รู้ความรับผิดชอบ คิดจะประจานแล้วหรือ?
    รถยนต์เป็นของที่ประกอบจากชิ้นส่วนเป็นหมื่นๆชิ้น ย่อมจะมีโอกาสเสียได้เสมอ
    รถเบนซ์ใหม่ป้ายแดงจอดตายริมถนนก็เคยเห็นไม่น้อย
    อย่าให้ "ความกลัว" ทำลายตัวเอง ทำร้ายผู้อื่น

23 พ.ค. 2552 , 10:10:57 น

ชัย

--ใช่ครับ  ต้องคุยกันก่อนครับ  รถที่พวกเราใช้กันอายุอานามมันไม่น้อยนะครับ  บางทีมันเสียกระทันหันก็มีครับ  ไม่ต้องอยู่กับช่างนะครับ  รถเราใช้คนเดียวเข้าปีที่10ขึ้นไป อยู่ๆ คอล์ยเสีย  ปั๊มติ๊กเสีย  เกียร์รวน  ท่อน้ำแตก  แบตหมด  หลอกไฟขาด  และจิปาถะที่เราไม่มีทางรู้ตัวล่วงหน้าครับ   นอกจากนั้นยังมีที่เรารู้ว่าเสียและเปลี่ยนไปเรียบร้อยแล้วก็มั่นใจว่าจะไม่มีปัญหาแต่ใครจะรู้ว่าของที่เปลี่ยนมันจะอยู่ไม่ทนเท่าของเดิมก็มีครับ
    --อย่าตีอกทุบหัวตัวเองครับ   คุยกับช่างครับ  อย่าได้คิดทางร้ายว่าเขาจะปฏิเสธการดูแล  อย่าคิดฝ่ายเดียวครับ  ไม่งั้นเป็นการคิดฝ่ายเดียวแต่ทำร้ายฝ่ายอื่นครับ

23 พ.ค. 2552 , 10:12:24 น

โดนมา

ตกลงคือเกียร์พังอ่ะคับ  แผ่นครัสหมด ต้องผ่า หรือประมาณเกียร์รั่ว ไม่มีแรงดัน อาการเสียจะเห็นชัดเมือจอดรถค้างคืน ตอนเช้า  ประมาณว่า ตอนเช้าต้องสตารทิ้งไว้30-นาทีก่อน รถถึงจะวิ่งได้ หลังจากนั้น ถ้าจอดไว้นาน3-4 ช.มขึ้นไป ก็ต้องอุ่นเครื่งทิ้งไว้20-30นาที เป็นแบบนี้ทุกครั้ง เลย"เชื่อว่า" เค้าหน้าจะรู้อาการนี้ก่อนขายต่อผม เพราะตอนที่ไปถึงอู่(จะไปลอง) เห็นรถสตารทิ้งไว้อยู่ เลยเป็นเหตุผลที่ทำให้ผมไม่อยากโทรไปคุย เหมือนกับว่า เค้ารู้อาการนี้ ก่อนที่จะขายผม  แต่ไม่บอกผม  อีกอย่าง ผมไม่ใช่ลูกค้าเก่าของเค้า ผมรู้จักช่างคนนี้ได้จากบอดแห่งนี้แหละ โทรไปปรึกษาเรื่องรถ บอกว่าชอบและอยากได้ กำลังมองหาซื้ออยู่ เห็นว่าอู่เค้าอยู่ไม่ไกลบ้าน เลยประมาณว่าจะหาที่พึ่งก่อนที่จะไปซื้อรถ ไงก็ขอบคุณสำหลับความคิดเห็นของแต่ล่ะท่านคับ ปลงได้แล้วตอนนี้
    23 พ.ค. 2552 , 12:14:06 น

นิก เวนโต้94

ถ้าอาการเป็นอย่างที่ จขกท เล่ามาก็ยิ่งต้องกลับไปให้อู่รับผิดชอบครับ เพราะถือว่าผู้ขายปกปิดข้อมูล รถคันนึงไม่ใช่ราคา 100-200 ถึงคุณจะไม่ใช่ลูกค้าเก่า แต่ผมเชื่อว่าไม่มีอู่ไหนอยากเสียชื่อเสียงกับเรื่องแบบนี้ ถ้าไปคุยแล้วอู่ยังปฏิเสธความรับผิดชอบ ตอนนั้นก็ค่อยว่ากันอีกที
    23 พ.ค. 2552 , 13:48:34 น

tol

ยิ่งต้องคุย หาสาเหตุว่าเกิดอะไร แล้ว ก็จะได้รู้ความรับผิดชอบของอู่ แล้วมาเล่าให้พี่น้องฟังครับ ถ้าคุณไม่อยากให้คนอื่นต้องโดนแบบนี้ที่นี่อีก คุณยิ่งต้องโทรไปคุย แล้วเราจะได้รู้ว่าเรื่องมันเป็นไง
    23 พ.ค. 2552 , 13:54:07 น

ออมสิน

เห็นใจและเข้าใจครับ แต่ก็สนับสนุนให้คุยกับช่างจนถึงที่สุดก่อนนะครับ..........

23 พ.ค. 2552 , 14:13:28 น

ผมก็กำลังหาซื้อ passat อยู่พอดี และได้โทรไปหาช่างที่โพสต์ไว้ในบอร์ดนี้ ว่าจะให้ช่วยไปดูรถ แต่เขาแนะนำว่ามีรถอยู่คันหนึ่งเสนอขายอยู่ตอนนี้ พอได้อ่านกระทู้นี้แล้วชักกลัวๆ แล้วสิ ไม่ทราบว่าช่างที่ว่านี้อยู่แถวไหนอะคับ ผมจะได้ระมัดระวัง แล้วเพื่อนๆ ที่มีคำแนะนำบ้างไมคับว่าผมควรจะหาช่างที่ไหนพาไปเลือกรถ หรือใครพอจะแนะนำรถที่มีสภาพดีได้บ้างครับ แบบผมมีเงินเก็บไม่มากว่าจะแบ่งไว้เป็นค่าซ่อมด้วย ฝากเมลย์ไว้หากเพื่อนๆ มีข้อมูลเพิ่มเติมรบกวนหน่อยคับ dindoi9@hotmail.com
    23 พ.ค. 2552 , 15:32:50 น

ทนายรูปหล่อ

ไปคุยกับช่างที่ขายก่อนครับ คิดเองเออเอง มันจะไม่ได้คำตอบนะครับ

แต่ผมสงสัยอย่างนึงว่าทำไมถึงไม่โทรไปคุยกับช่างที่ขายครับ เพราะปกติถ้ารถเสียมักจะโทรถามคนขายก่อน  

23 พ.ค. 2552 , 17:13:33 น

P_B5

อู่ไหนครับ  ลองคุยในแนวดีๆก่อนครับ ถ้าเราแข็งเกินไปบางครั้งอาจไม่ได้อะไรเลย  ลองขอให้ช่วยทีละอย่าง  อู่นี้เขาเล่น Web นี้หรือเปล่า บางทีว่าไปเยอะๆก็เป็นดาบ 2 คม  ทางที่ดีประนีประนอมก่อนเพราะเพิ่งได้รถมา เป็นกำลังใจให้ครับ
    23 พ.ค. 2552 , 17:49:58 น

ble222

ควรคุยกับคนขายกันดีๆก่อนนะคับ ถ้ายังมีฟีดแบคไม่ดี แสดงเจตนาไม่ดีก็ แจ้งมาเถอะครับ ว่าใครอู่ไหน จะปกป้องไว้ทำไม แต่ถ้าเป็นเรืองเข้าใจผิดก็ต้องอธิบายกันขอโทษกันนะครับ
    23 พ.ค. 2552 , 18:45:47 น

hhh

ลุยเลยครับ.....ได้ผลแล้วมาเล่าให้กันฟังอีกที........สมัยนี้ผมไม่ค่อยเห็นคนที่ยอมง่ายๆแบบนี้นะครับ ใช้สิทธิของท่านก่อนนะครับ ... หากไม่ยอมใช้ ไม่ยอมคุย ... ในมุมกลับกันคนอาจเข้าใจว่ามาดิสเครดิตอู่ก็ได้ ถึงไม่เอ่ยชื่ออู่แต่ก็โดนเหมาเข่งไปแล้ว ... ร่วมกันทำความจริงให้ปรากฏ จากนั้นก็แฉให้รู้กันแบบเต็มๆเลยครับ .... เอาใจช่วย
    24 พ.ค. 2552 , 11:54:42 น