• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: แล้วความจริงก็เปิดเผย...เวรกรรมมีจริง  (อ่าน 1118 ครั้ง)

สุจินต์

• บุคคลทั่วไป
    RE: แล้วความจริงก็เปิดเผย...เวรกรรมมีจริง
    « ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    อู่นี้ดีที่สุดแล้ว
    ทำรถพังเองแล้วพาล

12 พ.ค. 2006 , 14:39:52 น

สมชัย

RE: แล้วความจริงก็เปิดเผย...เวรกรรมมีจริง
    « ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ผมก็เคยใช้บริการอู่นี้เหมือนกัน ถือได้ว่า ok น่ะครับ ไม่ได้เชียร์เหมือนกัน ส่วนเรื่องงานซ่อมที่ออกมาจะประทับใจมากน้อยแค่ไหน นั้นตอบอยาก อย่างของผมเปลี่ยนปะเก็นเกียร์ โดยทำการยกเกียร์ลงมาเปลี่ยนทุกอย่างใช้ไปอีก 2 เดอืนมันยังรั่วอีกเลย ให้อู่ดูอู่ก็รับผิดชอบให้แต่ต้องทิ้งรถไว้อีก ผมรู้สึกเสียเวลา และก็ไม่ได้ไปแก้ไข
    แต่ต้องยอมรับว่าอู่มีความรับผิดชอบสูง ฝีมือดี  งานตรงเวลา จะซ่อมหรือไม่ผู้รับบริการต้องตัดสินใจเองครับ เพราะผมไปอู่อื่น ๆ ก็มีคนเชียร์เหมือนกันงาน และผมก็คิดว่าไม่น่าจะเป็นหน้าม้าเสียทั้งหมด ต้องฟังหูไว้หูครับ

12 พ.ค. 2006 , 16:00:27 น

oyoyo

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ผมก็ใช้บริการอู่นี้มาก็เกือบ 3 ปี แล้ว.. ผมว่าก็okนะ ราคาไม่ถูกไม่แพง จนรับไม่ได้ ผมว่า คุณtony ไม่ชอบก็เปลี่ยนอู่ไปซิครับ ถ้าอู่เค้าไม่ดีจิงจิง  ต่อไปเค้าก็เจ๊งไปเองหล่ะคับ.....
    12 พ.ค. 2006 , 19:50:22 น

ยายตัวแสบ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    อู่ที่ไม่เหมือนเดิม
    เกิดอาการเกียร์ไม่เปลี่ยน ไปหาอู่ที่เพื่อนแนะนำ เป็นอู่ที่ใหญ่พอสมควร แนะว่าควรจอดรถเพราะเกียร์เริ่มพัง และเตรียมเงินเยอะอยู่ จากวันนั้นเราก็ไปหาช่างคนนึง เน้นว่าคนหนึ่งจริงๆ อู่มีช่างคนเดียว ช่วยเปลี่ยนโซลินอย ให้ 2 ตัว จากวันนั้นถึงวันนี้ขับไป 2 พันโลพอดี รถยังดีไม่มีงอแง หากวันนั้นเราเปลี่ยนเกียร์จริงๆ เราคงติดหนี้บัตรเพิ่ม และเจ้าของอู่ชื่อดังคงนอนนับเงินสบาย

โดยคุณ : พีรดา - [ 4 พ.ค. 2006 , 04:24:42 น. ]  

--------------------------------------------------------------------------------

ตอบ
    เปิดเผยไปเลยครับว่าอู่อะไร จะได้ระวังกันไว้ อย่าไปกลัวเลยครับ และอู่ที่ดีก็ควรจะชื่นชมอย่างเปิดเผยครับ
    โดยคุณ : variant6 - [ 4 พ.ค. 2006 , 06:29:25 น.]  

--------------------------------------------------------------------------------

ตอบ
    อู่ไหนคับอยู่แถวไหนได้ไปใช่บริการบ้าง

โดยคุณ : pum - [ 4 พ.ค. 2006 , 12:54:39 น.]  

ตอบ
    ควรบอกชื่อไปเลยครับ ถ้าอู่ไหนดี และ ถ้าอู่ไหนไม่ดีก็ช่วยกันบอก เพื่อนๆใน เวป จะได้ระวังกันไว้นะครับ
    โดยคุณ : ต้อม B4 - [ 4 พ.ค. 2006 , 13:00:48 น.]  

ตอบ
    แถวกรุงเทพกรีฑาค่ะ
    โดยคุณ : พีรดา - [ 4 พ.ค. 2006 , 14:57:26 น.]  

ตอบ
    กรุงเทพกรีฑาค่ะ ด้วยความสัตย์จริง
    โดยคุณ : พีรดา - [ 4 พ.ค. 2006 , 15:35:05 น.]  

ตอบ
    อู่ที่ว่าช่างคนหนึ่งเพราะมีช่างคนเดียว จริงๆๆ ก็อู่ช่างกร ใช่ป่ะครับ ถ้าใช่ผมก็ยอมรับฝีมือเหมือนกันครับเพราะขับจากยุดยาทำมา 2 ครั้งได้ครับ ไม่ผิดหวังครับ
    โดยคุณ : 911 - [ 4 พ.ค. 2006 , 15:42:01 น.]  

ตอบ
    บอกไปเลยครับว่า อู่โฟร์คกรุงเทพกรีฑา ผมเลิกใช้บริการแล้ว เมื่อก่อนก็ดูดี แต่เดี๋ยวนี้ใครเข้าไปซ่อมโดนฟันหัวแบะ ซ่อมก็ห่วย มั่วก็เก่ง อู่เลวๆ แบบนี้ พวกเราต้องช่วยกันแบนอย่าเข้าไปใช้บริการมัน
    โดยคุณ : นัด - [ 4 พ.ค. 2006 , 20:33:33 น.]  

ตอบ
    เพิ่งเจอเหมือนกัน มันบอกจะเปลี่ยนอะไหล่ให้ แต่ไปรับรถตอนดึก มาดูอีกที เอาอะไหล่ที่มีอยู่ในอู่มาทำให้ แล้วบอกว่าไปซื้อใหม่เปลี่ยนให้ คิดเงินค่าอะไหล่ใหม่ เลวเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ขอยืนยันว่าพูดความจริง เอาเปรียบ แย่มาก
    โดยคุณ : VWmania - [ 4 พ.ค. 2006 , 22:03:34 น.]  

ตอบ
    เพิ่งเจอเหมือนกัน มันบอกจะเปลี่ยนอะไหล่ให้ แต่ไปรับรถตอนดึก มาดูอีกที เอาอะไหล่ที่มีอยู่ในอู่มาทำให้ แล้วบอกว่าไปซื้อใหม่เปลี่ยนให้ คิดเงินค่าอะไหล่ใหม่ เลวเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ขอยืนยันว่าพูดความจริง เอาเปรียบ แย่มาก
    โดยคุณ : VWmania - [ 4 พ.ค. 2006 , 22:03:43 น.]  

ตอบ
    เคยไปใช้บริการ 2-3 ครั้งก็จากคำแนะนำในบอร์ดแห่งนี้หละครับ แรกๆ ดูดีครับ ซ่อมให้เห็นๆยืนรอ รับรถไปได้เลยถ้าเคสไม่ใหญ่ มาก (แต่พอหลังๆ รู้สึกแปล่งๆ นะครับ) ราคาก็ถือว่าไม่ถูกมาก ค่อนข้างชาร์จค่าอะไหล่ และรถผมเคยโดนคือถูกเปลี่ยนของครับ คือไปซ่อมเรื่องไดชาร์ท มารู้อีกทีตอนรถดับเพราะอาการเดิมไดไม่ชาร์ท เลยต้องหาร้านไดร์แถวนั้นช่วยซ่อมให้ เลยเพิ่งมารู้ว่าของโดนเปลี่ยนไป ของเดิมเป็น Bosch แต่ถูกเปลี่ยนเป็น Valeo คือจะเปลี่ยนอะไร สับของก็บอกกันตรงๆ ก็ได้ไม่น่าทำอย่างนี้มันเสียความรู้สึกหนะครับ ค่าซ่อมได กับอู่ก.ท. กรีฑาหมดไป 2 พันกว่า แต่กับร้านได ข้างนอกเสียไป 500

โดยคุณ : A4 - [ 5 พ.ค. 2006 , 18:40:53 น.]  

ตอบ
    โซลินอย คืออะไรขอความรู้ครับเพื่อเป็นประสบการ์ เพราะรถผม เจ้าโต้มีอาการไม่เปลี่ยนเกียร 4 และยังไม่กล้าซ่อมเพราะไม่รู้จะทำอย่างไรที่เจอช่างเก่งและไม่เอาเปรียบ ขอบคุณร่วงหน้าครับ
    โดยคุณ : tat บ้านฉาง [ tat2549@yahoo.co.th ][ 6 พ.ค. 2006 , 00:25:44 น.]  

ตอบ
    โซลินอย คืออะไรขอความรู้ครับเพื่อเป็นประสบการ์ เพราะรถผม เจ้าโต้มีอาการไม่เปลี่ยนเกียร 4 และยังไม่กล้าซ่อมเพราะไม่รู้จะทำอย่างไรที่เจอช่างเก่งและไม่เอาเปรียบ ขอบคุณร่วงหน้าครับ
    โดยคุณ : tat บ้านฉาง [ tat2549@yahoo.co.th ][ 6 พ.ค. 2006 , 00:26:07 น.]  

ตอบ
    โดยคุณ : tat บ้านฉาง [ tat2549@yahoo.co.th ][ 6 พ.ค. 2006 , 00:26:53 น.]  

ตอบ
    มันอยู่ในเกียนะครับ ไว้จ่ายน้ำมัน ไปเลี้ยงส่วนต่าง ๆ ถ้ามันตัน เกียก้อจะไม่ตัดไปซ่อมที่ อู่ช่างกร ได้ครับ แป้บเดียวก้อเสร็จครับ ผมไปมาบริการดีมาก อะไร ซ่อมได้ก้อซ่อม ถ้าซ่อมไม่ได้ก็เปลี่ยน ไป ให้ช่างเค้าเช็คดูนะครับ ไม่แพงหรอก
    โดยคุณ : mc b4 - [ 6 พ.ค. 2006 , 01:44:40 น.]  

ตอบ
    จขกท เข้าไปเช๊คก่อนรึป่าวหรือว่าแค่ถามเฉยๆแล้วเค้าประเมินคร่าวๆมาผมว่าอย่างเป็นกลางนะเพราะเท่าที่ใช้อยู่และเพื่อนๆใช้ที่นี่อยู่ก็ไม่มีปัญหาอะไร เรื่องราคานี่ไม่แน่ใจเพราะทุกครั้งถ้าตัวไหนเบิกศูนย์แล้วราคาในบิลก็จะเท่ากับที่ศูนย์เสมอ๖เพราะผมเองเช๊คราคาก่อนทุกครั้งถึงอู่อาจได้ส่วนลด10-20เปอร์เซนต์แต่ก็ดีกว่าเสียเวลาไผปซื้อเองเลยก็เป็นกำไรในส่วนของเค้าได้ด้วย winwinทั้ง2ฝ่าย เรื่องค่าแรงผมไม่ค่อยซีเรียสนะขอให้จบถ้าไม่จบคิดแพงนี่ก็มีแอบเซ็งได้เหมือนกัน แต่เท่าที่ใช้อยู่นี่ก็โอเคครับ
    โดยคุณ : เบียร์ [ leomu69@hotmail.com ][ 6 พ.ค. 2006 , 03:34:49 น.]  

ตอบ
    ของพวกนี้ขึ้นอยู่กับดวงส่วนหนึ่งครับในการเข้าอู่ บางทีท่านอื่นบอกดี แต่พอเราลองไปดูอาจจะไม่ถูกใจเราก็ได้ นานาจิตตัง หรือดวงไม่ดีไปเจอช่างที่มาซ่อมรถเราทำไม่ดี เถ้าแก่ดูแลไม่ทั่วถึง ก็อาจเป็นไปได้ แต่ส่วนใหญ่ถ้าทำแล้วเคยโดนมาเนี่ย มันก็คงมีความรู้สึกไม่ดีแล้วหละครับ แต่ก็ยังไม่ตัดขาดเลยซะทีเดียว แต่คงไม่เอาไว้เป็นตัวเลือกแรกแน่นอนครับ
    โดยคุณ : A4 - [ 6 พ.ค. 2006 , 05:29:11 น.]  

ตอบ
    แต่รู้สึก อู่ กท กีฑา พักหลังๆ คิดค่าแรง+ค่าอะไหล่ เว้อมากไปหน่อย
    บางอย่างเปลี่ยนแค่ o-ring ก็ไม่เปลี่ยน จะทำการเปล่ยนอุปรกณควบหมด ก็คิดราคาซะ พอๆ กับ o

พอคนนิยม อู่ส่วนใหญ่เป็นแบบนี้
    โดยคุณ : abc - [ 8 พ.ค. 2006 , 17:50:45 น.]  

ตอบ
    ผมคนหนึ่งไม่เข้าแล้วแรก ๆ เข้าไปก็ดูแลดีอยู่หลอกแต่ตอนติดแล้วเหมือนต้องแค่นเข้าทำราคาก็แพงรถออกมาก็สปรกถ้ารองรถเจ้าของรถไม่ไปด้วยไม่รู้ว่าช่างมันนึกว่ารถเราเครื่อง F1 หรือไง ขับโครต ๆๆๆๆๆๆ ขอเตือน

โดยคุณ : พี - [ 8 พ.ค. 2006 , 21:43:01 น.]  

ตอบ
    ผมคนหนึ่งไม่เข้าแล้วแรก ๆ เข้าไปก็ดูแลดีอยู่หลอกแต่ตอนติดแล้วเหมือนต้องแค่นเข้าทำราคาก็แพงรถออกมาก็สปรกถ้ารองรถเจ้าของรถไม่ไปด้วยไม่รู้ว่าช่างมันนึกว่ารถเราเครื่อง F1 หรือไง ขับโครต ๆๆๆๆๆๆ ขอเตือน

โดยคุณ : พี - [ 8 พ.ค. 2006 , 21:43:11 น.]  

ตอบ
    ผมว่าดีครับ..
    อู่ไหนดีเชียร์กันสุดใจขาดดิ้น
    คนจะได้รู้ ได้ไปใช้บริการกันครับ
    คนที่ดี ควรได้รับการสรรเสริญ

อู่ไหนที่ห่วย หลอกลวง กะฟัน หาความจริงใจไม่ค่อยได้
    โพสต์ไปเลยครับ กลัวอะไร ความลับไม่มีในโลกครับ..

เค้าจะได้รู้ ได้ปรับปรุงตัวครับ..
    เป็นสิ่งเดียวที่ในสังคมชาวโฟล์คควรทำครับ..
    รวมกันเราอยุ่
    ประจานเลย..ผมว่ามีอีก
    พี่ๆ น้องๆ เราคุ้นชื่ออยู่แล้ว ไม่ต้องกลัวโดนแกล้งครับ

แฟนรถญี่ปุ่น แต่ชอบเข้ามาดูบอร์ดรถโฟล์ค..
    โดยคุณ : คนผ่านมา - [ 8 พ.ค. 2006 , 23:32:46 น.]  

ตอบ
    เอ...แล้วทีนี้จะไปเข้าอู่ไหนดีละเนี่ย...อู่ประจำเราซะด้วย
    โดยคุณ : สมศักดิ์ - [ 9 พ.ค. 2006 , 17:50:02 น.]  

ตอบ
    บรรลัยละ รถผมไปจอดแช่ไว้ที่อู่ กรีทา รออะไหล่อยู่จะโดนอะไรบ้างล่ะเนี่ย
    โดยคุณ : โกไลแอท - [ 10 พ.ค. 2006 , 01:48:02 น.]  

ตอบ
    สำหรับผม...เหมือนเดิมครับ ช่วงรถเยอะช้าหน่อยเท่านั้นเอง
    โดยคุณ : VeeDub - [ 10 พ.ค. 2006 , 17:36:31 น.]  

ตอบ
    ไม่ต้องห่วงอนาคตของอู่ กท. หรอกเพราะเตรียมแผนสองไว้แล้ว ถ้ารถมีน้อยไม่คุ้มทุนเขาก็ปิด แล้วเปิดเป็นอู่ญี่ปุ่นแทน ช่วงหลังๆ ที่ลูกค้าบ่นกันเยอะเรื่องราคาแพง,งานแก้ไม่จบ ก็เพราะพี่อัมพรของเราๆ หันไปเน้นอู่รถญี่ปุ่นของแก (อยู่ไม่ห่างจากอู่โพล์กเท่าไหร่นักหรอก) ก็เลยซ่อมให้เราแพงขึ้นและไม่อยากให้เราหายหน้ากันไปนานๆ ไงล่ะ เชื่อว่าหลายคนที่ชอบเชียร์จนออกหน้าออกตารู้ดีเรื่องนี้ แต่ไม่บอกเพราะตัวเองยังซ่อมถูกก็เท่านั้นเอง "ถ้าเป็นไปได้พี่อัมพรกลับมาเหมือนเดิมเถอะ ยังไงพี่น้องชาวโฟล์กของเราส่วนใหญ่ยังศรัทธาในตัวพี่อีกมาก"
    โดยคุณ : คุณแม่ฝากขอร้อง. - [ 10 พ.ค. 2006 , 19:06:40 น.]  

ตอบ
    ขอให้เหมือนเดิม และยังเหมือนเดิม เรื่องเปิด อู่รถญี่ปุ่นไม่เป็นความจริงครับ เจ้าของเพื่อนร่วมอาชีพ กับ ช่างอัมพร จืงแนะนำ ผู้ใช้รถญี่ปุ่น ให้ไปใช้บริการ เพื่อนกัน ช่วยกัน การบริการ ผมพอใจ กว่า 12 ปี กับการใช้บริการอู่ กว่า 10 อู่ ในกรุงเทพ โดนมามาก ขอแนะนำเรื่องไดนาโมต่างๆ อู่ซ่อมขด ลวดทองแดงไม่ได้ ต้องส่งร้านซ่อมได ถ้า ส่งกลับมาผิดยี่ห้อให้ติดต่อขอกลับได้
    โดยคุณ : ชัยภัทร 311 - [ 12 พ.ค. 2006 , 22:46:23 น.]  

ตอบ
    ขอให้เหมือนเดิม และยังเหมือนเดิม เรื่องเปิด อู่รถญี่ปุ่นไม่เป็นความจริงครับ เจ้าของเพื่อนร่วมอาชีพ กับ ช่างอัมพร จืงแนะนำ ผู้ใช้รถญี่ปุ่น ให้ไปใช้บริการ เพื่อนกัน ช่วยกัน การบริการ ผมพอใจ กว่า 12 ปี กับการใช้บริการอู่ กว่า 10 อู่ ในกรุงเทพ โดนมามาก ขอแนะนำเรื่องไดนาโมต่างๆ อู่ซ่อมขด ลวดทองแดงไม่ได้ ต้องส่งร้านซ่อมได ถ้า ส่งกลับมาผิดยี่ห้อให้ติดต่อขอกลับได้
    โดยคุณ : ชัยภัทร 311 - [ 12 พ.ค. 2006 , 22:47:53 น.]  

ตอบ
    โดยคุณ : ชัยภัทร 311 - [ 12 พ.ค. 2006 , 22:48:07 น.]  

blockquote> อู่ที่ไม่เหมือนเดิม
    เกิดอาการเกียร์

nat

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ตาดีได้ตาร้ายซวย ครับ ผมซ่อมแถวๆ ย่าน กม8 รามอินทรา นวมินทร์ เกษตร-นวมินทร์  ขอวงกลมกว้างๆ หน่อย เพราะซ่อมหลายอู่............. แล้วก็มีครั้งนึง ที่ หม้อ ABS ผมหายไป เป็นการต่อท่อตรงแทน

แต่ ช่างมันเถอะ ผมไม่ซ่อมแล้ว VW ที่บ้าน 3 คัน ลง Toyota หมดแล้ว

อู่ไม่จริงใจ
    อะไหร่แพง
    ถ้าไม่รักจริง ไม่เล่น หรอก VW แต่ถ้าเจอปลิง มากๆ ก็ไม่ไหวหรอกครับ

ว่างๆ เด่วผมจะเอา รูป Vento ที่ลง 4AFE  มาให้ดูครับ ก็บงานดีมาก เพลา มีมุมทะแยงแค่ 1.5 CM

13 พ.ค. 2006 , 15:34:30 น

สมชัย

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    กลับมาอ่านความคิดเห็นเพื่อนอีกรอบตกลง ช่างอัมพรเปลี่ยนไปจริง ๆ หรือนี่ เพราะหลัง ๆ ไม่ได้เข้าไปใช้บริการเกือบ 2 ปีแล้ว หลัง ๆ ใช้บริการช่างหรั่ง บวกกับซ่อมเอง ผมว่าช่างไหน ๆ ก็เหมือนกัน ซ่อมเองเราเก็บรายละเอียดงานดีกว่าครับ เพราะของ ๆ เรา ส่วนช่างที่เราไปให้ซ่อมพวกนี้อาจคิดว่าไม่ใช่รถเขา  ซ่อมให้วิ่งได้ใช้งานได้ก็พอแล้ว เสียแล้วกลับมาซ่อมอีก  
    13 พ.ค. 2006 , 18:38:17 น

pop

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ตาหรั่งานเยอะๆๆๆๆๆๆๆๆๆคร้าบบบบ
    ไม่ค่อยว่างเลย ต้องเวลาฉุกเฉินจริงๆถึงต้องหักคอช่างหรั่งว่าผมจะเข้าไปแล้วไม่สนแล้วเคลียร์อู่ด้วย เหอเหอถึงได้ซ่อม ไม่งั้นรอไปอีกอาทิตย์ยังไม่ได้ทำรถเลย

14 พ.ค. 2006 , 03:35:08 น

BestVento

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    น่านสิครับจะทะเลาะหรือด่ากันไปทำไมครับ ผมก็เคยไปใช้อู่นี้หลายครั้งก็มีทั้งดีและไม่ดีน่ะครับ แต่รวมแล้วก็ใช้ได้ใกล้บ้าน ผมก็โอเค อย่างกรณีคุณ tony นี่ก็ไม่ไหวนะครับ ผมเห็นด้วยกะคุณเบียร์นะครับ ผมว่าเวลาช่างเค้าดูรถ เค้าไม่รู้หรอกครับว่ารถเราเป็นอะไรก็ต้องลอง test ดูเพื่อจะให้รู้ถึงอาการของรถ ผมว่ารถเรา เราเนี่ยแหละดูอาการได้ดีที่สุด ถ้าคุณ tony คิดว่าดีก็เข้าไปใช้ครับ ไม่ดีก็ไปหาอู่อื่นซิครับ มาด่ากันทำไม คนในนี้เค้าก็แค่บอกความคิดเห็นที่เค้าเจอกันมา คิดว่าคนโน้นหน้าม้าคนนี้หน้าม้า แล้วคุณล่ะครับเป็นหน้าม้าจากอู่อื่นมาด่าอู่นี้รึเปล่า ใครจะรู้ล่ะครับ....
    14 พ.ค. 2006 , 13:57:09 น

เรื่องจริง เอาไงเอากัน

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    มกราคม49 ณ ใต้ป้ายชื่อ โฟล์คกรุงเทพกรีฑา
    ขับเข้าไปด้วยอาการ พัดลมstep2 ไม่ทำงาน (step1ยังทำงานอยู่ ย้ำstep1ดีอยู่)
    ตัวเจ้าของอู่ บอกพัดลมเสีย
    ต้องเปลี่ยนพัดลมนะครับ

ตั้งหลายพัน ใครจะเตรียมตังไปเยอะขนาดนั้นง่ะ เลยถอยหลังมาตั้งหลักก่อน

รุ่งขึ้นหาอู่ใกล้บ้าน ช่างรถญี่ปุ่นด้วยซ้ำ จั๊มตรงเลย พัดลมไม่เสียนี่หว่า
    จริงๆแค่ Temp Switch เสียราคาไม่กี่ร้อย
    จะเปลี่ยนของราคา 4-5พันหง่ะ

14 พ.ค. 2006 , 15:30:07 น

คนกลาง

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    คุณเจ้าของกระทู้ครับ แบบนี้เรียกว่าตีหัวแล้วเข้าบ้าน จะเช็คเรตติ้งตัวเองหรือไงครับ

ผมเบื่อมากเลยเปลืองเนื้อที่เว็บบอร์ด ทำไมไม่ไปติดต่อกับอู่เลยล่ะครับ เรื่องเกิดมานานแล้ว อ่านไปมันไม่มีประโยชน์เลย จริงๆ...

15 พ.ค. 2006 , 12:33:32 น

TAM

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ผมอยู่เชียงใหม่เมื่อราวๆ ต้นมีนานี้เอาคาราเวลไปซ่อมที่อู่กรุงเทพกรีฑา  ด้วยอาการช่วงล่างหน้าหลวม(บู๊ชปีกนกหลวมและอื่นๆ) และอาการเครื่องชอบดับไปเฉยๆ อีกอาการที่สำคัญก็คือพวงมาลัยเบามากๆ  อาการทั้งหมดนี่ผมได้นำรถเข้าซ่อมที่ศูนย์โฟล์คเชียงใหม่แล้ว  ไม่อั้นงบประมาณ  ช่างซ่อมไป 2 ครั้งรวมค่าซ่อมประมาณสามหมื่นกว่าบาท   ผลอาการไม่ดีขึ้น   รถก็ยังวิ่งไปแล้วดับไปเองเป็นระยะๆ  ช่วงล่างหน้ามีใบรายการมาว่าเปลี่ยนเยอะแยะ  ซึ่งผมสั่งให้เปลียนเองโดยเฉพาะบู๊ชปีกนกตัวบน   แต่หลังออกมาจากอู่เสียงก๊อกแก็กโครกครากจากช่วงล่างหน้าก็ดังมาให้ได้ยินอีก  ผมงงมากทำไม  ทั้งที่ก็สั่งให้เปลี่ยนหมดและก็จ่ายไปแล้วด้วย  ก็ปลงว่าชั่งมัน   หลังจากนั้นก็อ่านๆ  อ่านและอ่านในเวบ   รวมทั้งคุยกับคุณโชติ (ในเวบ) ว่าแกใช้อู่อะไรจะยอมขับรถจากเชียงใหม่ไปซ่อม แต่สุดท้ายก็เกรงใจเพราะว่าไปถึงกรุงเทพต้องโทรหากวนใจกวนเวลาแกอีก  และประกอบกับหลายท่านในเวบก็แนะนำว่าอู่กรุงเทพกรีฑาดีที่สุดแห่งหนึ่ง  ผมก็เลยโทรคุยกับช่างอัมพรและเอารถลงไปให้แก   ช่างอัมพรแก้แล้วแก้อีก  ผมลงไปกรุงเทพ 2 ครั้งรถยังไม่เสร็จ  ครั้งที่ 3 ผ่านไปกว่าสามอาทิตย์(ถ้าจำไม่ผิด) รถจึงเสร็จ  ช่างอัมพรบอกว่าผมยังซ่อมไม่ได้ดี ก็ไม่อยากให้เอาไป  ผมเชื่อแกครับ  มันแสดงถึงความรับผิดชอบ  ผมเอารถกลับเชียงใหม่   ค่าซ่อมทั้งหมดสามหมื่นกว่าบาท (มีค่าหม้อน้ำใหม่แปดพันบาทด้วยซึ่งจะพูดทีหลัง) อาการทั้งหมดที่เกิดขึ้นกับรถผมถูกแก้ไขได้เป็นที่น่าพอใจทั้งหมด  ไม่ถึงกับ 100% แต่ก็มากกว่า 80% ซึ่งผมพอใจเพราะรถผมเก่าแล้ว  และที่สำคัญยังได้รู้จากช่างอัมพรว่าศูนย์ที่เชียงใหม่ไม่ได้เปลี่ยนบู๊ชปีกนกตัวบนและอื่นๆบางตัวให้ผม ซึ่งเป็นค่าโง่ของผมไปกับศูนย์ที่เชียงใหม่  สรุปรวมเกือบทั้งหมดระหว่างผมกับอู่กรุงเทพกรีฑาผมพอใจผลงานที่แกทำให้ผมครับ  แต่ติดอยู่นิดหน่อยคือเรื่องหม้อน้ำซึ่งช่างอัมพรโทรมาแจ้งหลังจากรับรถผมไปแล้วหนึ่งอาทิตย์ว่ามันรั่ว  รั่วตรงส่วนที่เป็นพลาสติกซึ่งซ่อมไม่ได้  ต้องเปลี่ยนราคาแปดพันบาท  ซึ่งผมโอเค แต่ผมก็สงสัยเป็นอย่างยิ่งครับว่าผมขับไปจากเชียงใหม่ด้วยความเร็วเฉลีย 110-120 ตลอดทางไปบ้านที่กรุงเทพฯ  และรุ่งขึ้นขับทั่วกรุงเทพทั้งรถติดและไม่ติด  และขับไปพัธยากลับมาอีกวันจึงนำรถเข้าอู่  น้ำไม่เคยยุบเลย  รวมถึงการใช้งานที่ผ่านมา (ผมใช้รถคาราเวลแบบพิเรนกว่าคนอื่นอยู่มากครับ คือใช้ทำทัวร์ที่เชียงใหม่ และต้องเข้าป่าทางดินซึ่งรถตู้ญี่ปุ่นไม่เข้าอยู่เกือบทุกวัน) รถคันนี้ไม่เคยมีปัญหาเรื่องความร้อน  น้ำไม่มียุบ  ขึ้นอ่างขางซึ่งเป็นสุสานของคาราเวลหลายคัน  คันนี้ยังไม่เป็นอะไรเลย  (คาราเวลเกียร์ธรรมดาปี92 และสำคัญที่สุดผมขับเป็นด้วยครับ) ทำไมมาถึงอู่กรุงเทพกรีฑา  มันจึงรั่ว  โอเคผมสงสัยมากๆ  แต่ผมก็คิดว่าเอาหละมันอาจจะตกหลุมแรงๆ ตอนผมไปอู่คราวนี้ก็ได้  หรือช่างเอาไปลองแล้วทำยังไงไม่รู้มันรั่ว  โอเคช่างมันเหอะวะแปดพัน  คุณทำรถผมมาให้ดีแล้วกัน   ซึ่งเขาก็ทำมาให้ดีพอตามที่ผมต้องการ   สรุปทั้งหมดนี่คือประสบการณ์ของผมกับอู่กรุงเทพกรีฑา  ซึ่งผมว่ามันก็ 50/50 ข้อมูลที่ทุกท่านให้มาในกระทู้นี้ก็ทำให้ผู้ไปใช้บริการต้องระวังมากขึ้น  และทางอู่เองโดยเฉพาะคุณอัมพรเองก็ต้องระวังมากขึ้นเช่นกัน  ไม่ทำอะไรสุ่มสี่สุ่มห้า  เวลาจะเป็นตัวชี้เองว่าคุณเป็นอย่างไร  ส่วนผมประสบการณ์การเข้าอู่มีมามาก  เพราะมีรถเยอะ  หลายประเภทหลายชนิด อู่เดียวกันบางกรณีก็ดี  บางกรณีก็มั่วมีให้เห็นตลอด  ต้องทำใจกว้างๆ เข้าไว้ครับ  เพราะเขาไม่ได้ใช้รถเรา  จะให้เขาวินิจฉัยถูกต้องเลยมันเป็นไปไม่ได้  
    15 พ.ค. 2006 , 14:37:19 น

เป็นดังที่ว่า

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เวรกรรมมีจริง เป็นเรื่องจริงที่ TONY จะใส่ร้ายป้ายสีบุคคลที่สาม โดยที่บุคคลที่สามไม่ได้ทำผิด ไม่ได้มีโอกาสชี้แจ้ง TONY ก็ทึกทักเอาเองว่า TONY ถูก เวรกรรมมีจริงไง เพราะ TONY โพสต์มาก็มีคนที่อยู่ในเหตุการณ์ชี้แจ้งไปเลย เวรกรรมมีจริงครับ TONY แกล้งคนอื่น เวรกรรมก็ตามทัน TONY ที่จริง TONY มีตัวตยหรือเปล่าละ กล้าออกมาแสดงตัวเปล่าละ หรือว่า TONY หลบอยู่ในกระดอก ไม่กล้าสู้ความจริง
    20 พ.ค. 2006 , 13:10:21 น