• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: วางยากันกะเอาเกียร์พัง  (อ่าน 1957 ครั้ง)

tony

• บุคคลทั่วไป
    วางยากันกะเอาเกียร์พัง
    « เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เมื่อวันก่อนไปเช็คนำ้มันเกียร์ แล้วปรากฏว่านำ้มันเกียร์ขาดไป 1 ลิตร เลยเติมให้เรียบร้อย และเช็ค vaule Body เนื่องจาก audi ของผมมีอาการกระตุกเวลาเปลียนเกียร์
    เพื่อหาสาเหตุ.......เสร็จเรียบร้อยก็กลับบ้าน!!!!!!!!!!!!!!!!!
    เหมือนทุกอย่างจะเรียบร้อยแต่พอผมตื่นขึ้นมาอีกวันกะจะ
    ไปทำธุระ ก็อึ้งเพราะใต้ท้องรถเต็มไปด้วยนำ้มันเกียร์เยอะมากๆ เลยโทรกลับหาช่างแต่ก็ปิดมือถือก็ลองโทรไปที่อู่ปรากฎว่ามีคนรับเป็นคนนั้นเอง พยายามขอความช่วยเหลือ แต่เขาบอกว่ารอเป็นวันจันทร์ ซึ่งถ้าเป็นวันจันทร์
    นำ้มันเกียร์หลั่วหมด ขับไปเกียร์ไม่พังหรือ ..............
    มืนครับ สักพักผมจึงเรียกรถยกมาลากไปที่อู่ใหม่ช่วย
    ครับและokด้วย ที่เล่ามานี่ไม่ได้ประจาน แต่อดไม่ได้
    ถ้าผมไม่สังเกตเห็นก่อน แล้วขับแบบไม่รู้ ป่านนี้เกียร์
    คงพังไปแล้ว ไม่ว่าจะเกิดจากจงใจวางยาหรือสับเพล่า
    ก็ตาม....................รับไม่ได้ครับ    อู่ที่ว่ามานี่ ผมได้รับ
    แนะนำจากใน web นี้ ไม่รู้ว่าเป็นพวกหน้าม้ารึเปล่า....
    อู่นี้ชื่อ กรุงเทพกรีฑา อันเก่งกาจ และซื่อตรง จำจนตาย

[ 31 มี.ค. 2547 , 20:53:32 น

เป็นไปได้ไหม....

RE: วางยากันกะเอาเกียร์พัง
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เป็นไปได้ไหมว่า อู่ที่ลงในwebนี้ จะมีหน้าม้าทั้งนั้น ถ้าเป็นเช่นนั้นจริง ผมคิดว่าอู่ที่ลงในwebชื่อดังๆทั้งหลายนั้น คงดังมาจากพวกหน้าม้า และผมคนนึงที่ไม่เชื่อใจอู่ดังๆwebนี้อีกแล้ว เห็นมีชมแค่2-3อู่เท่านั้น  เพราะฉะนั้นคนที่เคยไปมาแล้วก็ว่าไม่ดี แต่ส่วนที่ชมไปนั้น เคยไปมาแล้วจริงหรือหน้าม้าก็ไม่เข้าใจเช่นกัน บอกตามตรงว่าผมไปหาอู่ที่ดีเอาเอง ดีกว่า(ยังมีอู่ที่ดีและไม่โปรโมตแบบนี้อีกมากครับ)
    31 มี.ค. 2547 , 23:18:17 น

Tomato

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    มีแบบนี้ด้วยหรอครับ ผมเพ่ิงเข้ามาหาอู่ในเว็บนี้ เพราะได้ vento มาคันนึง ว่าจะหาอู่ตรวจสภาพเครื่อง มาแล้วเห็นข้อความแบบคูณผมกลัวเลยครับ ขอบคุณที่โพสมาบอกครับ
    31 มี.ค. 2547 , 23:29:02 น

g[njv

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    คนเดียวกันทำไมต้องใช้หลายชื่อให้เปลืองหล่ะ
    1 เม.ย. 2547 , 00:59:46 น

เคยซ่อม

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ก็เคยซ่อมอู่นี้ครับ ถือว่าพอใจ..

หากพิจารณาตามเหตูการณืที่ว่ามา ความผิดอาจเกิดจาก 2 ส่วน
    1. ช่างอาจไม่ได้เอะใจว่าทำไมน้ำมันเกียร์ขาดตั้งลิตร ซึ่งควรแนะนำให้ทำการเปลียนอย่างอื่นด้วยเช่นซีล เป็นต้น
    2. ช่างอาจแนะนำแล้วแต่คุณ tony ไม่อยากเสียเงินเพิ่ม, ไม่มีเงิน หรือไม่มีเวลา เลยต้องการแค่เติมน้ำมันให้เต็ม

รถผมเคยซ่อมที่นี่ เวลาซ่อมช่างจะถามเราว่าจะเปลียนหรือไม่ ถ้าไม่เปลียนก็เป็นสิทธิของเรา แต่ถ้ามีปัญหาก็ต้องรับผิดชอบเองเพราอู่บังคับเราไม่ได้
    และอู่นี้ปิดวันอาทิตย์เพื่อให้ช่างพักผ่อนเราคงต้องเคารพในสิทธิอันนี้ของอู่ครับ

คิดว่าคนที่ชมเชยอู่กรุงเทพกรีฑาคงไม่ใช่หน้าม้าอย่างที่ว่าหรอกครับ

1 เม.ย. 2547 , 10:21:54 น

iamfox

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    สงสัยดวง ของแบบนี้อยู่ที่ดวง เข้าใจว่าถอดแคร๊งน้ำมันเกียร์ออกมา แล้วใส่เข้าไปใหม่ แล้วน้ำมันเจิ่งนอง สิ่งที่เป็นไปได้คือ
    1. ขันน๊อตแคร๊งน้ำมันเกียร์ไม่แน่น
    2. ซีลรั่วแคร๊งรั่ว
    3. โอริงตรงที่เติมน้ำมันเกียร์รั่ว
    เป็นไปได้ทั้งนั้น
    รถตระกูลนี้ ซีลมันเป็นยางทั้งนั้น เดี๋ยวโน้นรั่วนี่รั่ว ตามแก้กว่าจะหมดก็หลายเพลา
    ไม่ได้ว่าอะไรน่ะ ไม่ใช่หน้าม้า เวลาเอารถออกมาไม่ว่าที่ไหนๆๆ หรืออู่ไหน ทำอะไรไปก็ควรจะสำรวจ มองรอบๆ ก้มใต้รถ ดูให้แน่ใจ ทุกคนมีสิทธิลืม เจ้าของเดี๋ยวนี้ไม่ได้ทำเอง ที่ทำเป็นลูกน้อง

1 เม.ย. 2547 , 10:53:27 น

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ไม่ได้เป็นการวางยาอะไรหรอกครับ ผมก็ใช้บริการอู่โพล์คกรุงเทพกรีฑาครับ ช่างที่นั้นเขาก็ระวังและตั้งใจทำงานกันดี แต่บ้างที่แนะนำลูกค้าควรจะเปลี่ยนอันนี้นะ อันนั้นนะ แต่ลูกค้าก็กลัวแพง กลัวช่างจะโก่งราคาบ้าง กลัวสารพัดกลัว ก็เลยไม่ยอมเปลี่ยน พอเกิดปัญหาขึ้นมาก็โทษอู่ ที่เอารถไปเข้าศูนย์บริการ ศูนย์จับเปลี่ยนสารพัดอย่าง อาการก็ไม่หาย ไม่เห็นโวยวายอะไรเลย พอแนะนำอู่ดีๆ ก็หาว่าหน้าม้า ทั้งที่อู่เขาก็พยายามประหยัดเงินให้ลูกค้าอยู่แล้ว พอไม่เปลี่ยนแล้วเกิดการรั่วมาก็หาว่าอู่วางยา คิดดูง่ายๆนะ ถ้าอู่เข้าไม่ดีจริง หรือเป็นประเภทหลอกลวง เขาอยู่ไม่ถึงปีก็เจ็งไปแล้ว  ผมว่าคนที่ขับรถตระกูลนี้ส่วนใหญ่ดูออกว่าอะไรเป็นอะไร พวกที่ต้องการใส่เชื้อเติมไฟก็ใส่เติมเข้าไป เป็นประเภทเอาดีเข้าตัวเอาชั่วให้คนอื่น แน่จริงก็ไปซ่อมศุนย์บริการซิครับ ผมก็เห็นศุนย์บริการส่งรถมาให้อู่โพล์คกรุงเทพกรีฑาทำอยู่ประจำ ถ้าไม่ดีจริง ศูนย์บริการจะส่งมาหรอ วันอาทิตย์ใครเข้าก็หยุดกัน หากเขาสไม่รับผิดชอบ วันจันทร์เขาจะรับรถคุณหรอ พอเขาไม่รับสาย เนื่องจากเป็นวันหยุดของอู่ ก็มีอารมณ์โมโห แล้วก็มาใส่เชื้อเติมไฟ คนแล้วโตๆกันแล้ว หัดมีรู้จักเวลาสักบ้าง ถ้าเป็นคุณกำลังหลับอยู่ แล้วตอนตีสาม มีคนมาเรียกให้คุณไปล้างส้วมคุณอยากจะไปหรือเปล่าคุณ TONY ตอบหน่อยอยากรู้
    1 เม.ย. 2547 , 15:56:53 น

มานะ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    น้ำมันเครื่องหายไปก่อนน่าที่จะเข้าอู่ แสดงว่าต้องมีการรั่วเกิดขึ้น น่าจะเกิดจากการรั่วที่ซีลหน้าเกียร์ (ตัวที่ติดกับซีลท้ายเครื่อง) การซ่อมแซมต้องยกเกียร์ออกมาเปลี่ยนซีลอย่างเดียวครับ อาการน้ำมันหายถึงจะหายไป ที่นี้ยกเกียร์มาแล้วก็ต้องควรจะทำการเปลี่ยนผ้าคลัชไปเลย เพราะว่าจะได้ไม่ต้องเสียเงินอีกในภายภาคหน้า ว่าแต่ลูกค้าจะย่อมทำหรือเปล่า อู่ไหนๆก็คงจะได้แค่แนะนำวิธีแก้ปัญกา แต่ถ้ารู้ค้าไม่สั่งให้ซ่อมอู่เขาก็ไม่ทำให้ พอเกิดปัญหาขึ้นมา จะมาโทษอู่ก็ดูจะไม่ถูกนัก  อาการของคุณ TONY ถ้าเข้าศูนย์บริการ ศูนย์บริการจะเสนอให้ซ่อมเกียร์ราคาก็ประมาณ หนึ่งแสนบาทครับ แต่ศูนย์ก็ส่งรถมาให้อู่ทำอยู่ดี เพราะว่าศุนย์ซ่อมไม่เป็น แต่ถ้าซ่อมที่อูราคาก็ประมาณ 40000 บาท ถูกว่าศุนย์มากเลย อย่างคิดว่าแพงนะครับ รถแฟนผม (Civic) ไปผ่าเกียร์มา ก็โดนไป 35000 บาท ขนาดทำที่อู่นะ แต่ถ้าไปทำที่ศูนย์ ก็ประมาณ 60000 บาท แต่ถ้าเปลี่ยนเป็นเกียร์มือหนึ่งเลย ไม่ว่ารถยี่ห้อไหนก็ 1 แสน 4 หมื่นบาทขึ้น ไม่เชื่อก็ลองเปลี่ยนเป็นเกียร์มือหนึ่งดูซิครับ
    1 เม.ย. 2547 , 16:16:52 น

มานี

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    คุณ มานะ    ถูกต้องนะครับบบบบ......
    1 เม.ย. 2547 , 18:48:56 น

R32

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    คุณ TONY รถคุณเป็น AUDI  A 4 1.8 สีนำเงิน มีไฟสปอร์ตไลน์กลมๆที่สปอยเลอร์หน้าใช่ไหมครับ ผมได้มีโอกาสเข้ามาใช้บริการที่อู่ และได้สอบถามเรื่องที่เกิดขึ้น ช่างเขาตอบมาว่า วันเสาร์ที่ 27 มีนาคม 2547 มีรถ AUDI เข้ามาเช็คอาการเกียร์กระตุก ซึ่งกระตุกช่วงเกียร์ 4 ช่างที่อู่ได้ทำการทดลองเปลี่ยนวาล์วบอดี้เกียร์ แล้วก็ทดลองดูปรากฏว่าเกียร์ 4 เกิดอาการฟรีขึ้น หลังจากนั้นทางช่าง ได้ถอดวาล์วบอดดี้ซึ่งเป็นของทสงอู่ที่อู่ได้ทดลองใส่ให้ออกมา แล้วเอาวาล์วบอดี้ตัวเดิม (ที่ติดมากับรถคุณ TONY) มาทำความสะอาดและปรับตั้งแรงดันน้ำมันเกียร์ให้ หลังจากนั้นก็ทำการทดสอบใหม่ ปรากฏว่าอาการเกียร์กระตุกได้หายไป ซึ่งดูแล้วว่าคุณ TONY ก็พอใจ เพราะว่าทางอู่คิดแต่ค่าน้ำมันเกียร์ 1 กระป๋อง (600 บาท) และไม่คิดค่าแรง แล้วก็ทางอู่ให้คุณ TONY เอารถไปลองใช้ก่อนโดยไม่ได้คิดค่าแรงใดๆทั้งสิ้น จากนั้นวันอาทิตย์คุณ TONY ได้ติดต่อมาที่อู่ (ซึ่งเป็นวันหยุดของทางอู่) ทางอู่ได้แจ้งว่า วันอาทิตย์เป็นวันหยุดไม่มีช่าง แต่ทางอู่จะไปดูอาการให้ที่บ้านคุณ TONY เลย ที่ปากเกร็ด จ. นนทบุรี ในวันจันทร์ที่ 29 มีนาคม 2547 แต่ว่าวันที่คุณ TONY เอารถเข้ามาซ่อม ทางอู่ไม่ได้ทำการเปิดใบงาน เลยไม่มีที่อยู่ของคุณ TONY พอวันจันทร์คุณ TONY ก็ไม่ได้ติดต่อกับมาที่อยู่ ซึ่งทางอู่ก็รออยู่เหมือนกัน ทางอู่ก็เลยไม่ทราบว่าจะติดต่อคุณ TONY ยังไงดี แต่อยู่ๆคุณ TONY ก็มาต่อว่าทางอู่วางยารถคุณ TONY ผมเป็นคนชอบฟังความสองด้าน จะไม่เชื่ออะไรง่ายๆ และผมก็เชื่อว่าเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ที่เข้ามาในเว็บไชน์นี้ ก็เป็นคนฟังความสองด้านเหมือนกัน (ทุกคนมีศักกยภาพพอ) ทางอู่เขาไม่มีโอกาสได้รับรู่เรื่องราวในเว็บไชหรอก ทางอู่จะม่มีโอกาสรับรู้เรื่องราวในเว็บไซค์เลย พอดีผมเอารถมาซ่อมที่อู่โพล์คกรุงเทพกรีทา ก็เลยถือโอกาสสอบถามเรื่องที่เกิดขึ้น ก็ได้ความว่าดังที่กล่าวมา คุณคิดว่ามันแฟร์หรือไม่ที่อีกฝ่ายไม่มีโอกาสได้ชี้แจ้งข้อเท็จจริงที่เกิดขึ้น แล้วมันแฟร์ไหมที่เขาทำรถให้คุณโดยไม่คิดค่าแรง ทั้งที่ชีวิตคนเราทุกคนต้องมีค่าใช้จ่ายกันทั้งนั้น แต่ทางอู่ก็ไม่คิดค่าแรงคุณ TONY เลย แต่คุณ TONY ก็มาว่า(ด่า) เขา โดยที่เขาไม่ได้มีโอกาสได้ชี้แจง คุณ TONY คุณคิดว่าการกระทำของคุณมันแฟร์กับคนอื่นไหม ที่เขาไม่มีทางชี้แจ้งคุณ ?
    (คุณ TONY PRODUCER ชื่อจริงๆคุณ TONY ผมไม่รู้ครับ)

ปล. ได้ยินอู่บ่นแบบน้อยใจว่า จะเปิดเป็นมูลนิธิโพล์คกรุงเทพกรีทา หรือจะเป็นอู่โพล์คกรุงเทพกรีทาเอื้ออาทร ใครเห็นด้วย ยกมือบอกหน่อยครับ

1 เม.ย. 2547 , 22:32:08 น

สมชัย

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ประมาณ 3 เดือนที่แล้วผมก็เพิ่งเอารถเข้าไปทำการเปลี่ยนซีลเกียร์ทั้งหมด  ที่อู่กรุงเทพกรีฑา ซึ่งต้องยอมรับว่าบริการดีมาก เพราะหลังจากผมใช้รถไปได้ 2 เดือน โอริ่งออยคูลเลอร์มีน้ำมันซึมออกมา จึงขับรถเข้าไปช่างจัดการเปลี่ยนให้ทันทีโดยไม่คิดค่าใช้จ่าย และมาวันนี้โอริ่งอีกตัวของออยก็รั่วอีกก็กะว่าจะเอาเข้าไปเหมือนกัน เพราะยอมรับในผีมือ และความตรงต่อเวลาของทางอู่
    1 เม.ย. 2547 , 23:13:38 น

ผู้หวังดี

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    relax  หน่อยครับ

http://www.jam-u.com/v2html/en/urabon_galleries/20030304.shtml

2 เม.ย. 2547 , 10:23:07 น

หนูหิ่น

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ทำดีก็เสมอตัว แต่ถ้าทำพลาดเมื่อไหร่ก็ต้องโดนแบบนี้แหละ งานซ่อม,งานบริการ มันก็ต้องมีทั้งคนที่พอใจ และคนที่ไม่พอใจท่านใดอ่านแล้วก็ลองพิจารณากันดูเอาเองแล้วกัน (นานาจิตตัง)
    2 เม.ย. 2547 , 11:46:13 น

iamfox

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    แหม๋ ช่างอัมพรได้ยินคงดีใจเนอะ มีลูกค้ามาช่วยเยอะเลย แต่แกชอบบวกราคานี่สิ
    ตอนตกลง 3 พัน ไปรับรถบอก 3 หมื่นฟังราคาแกบอกทีไร ขนหัวลุกทุกที บางที่รีบๆ ลืมว่านั่นมันมุขของแก ต้องนั่งทำใจ นึกขึ้นได้ก็เอาสิบไปหารกับราคาที่แกบอก ก็จะได้ราคาจริง

2 เม.ย. 2547 , 11:51:51 น

คนหาอู่ซ่อมรถ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    จริงหรือค่ะที่ช่างอำพรบอกราคาก่อนซ่อม 3 พันบาท แต่พอคุณไปจ่ายจริงกลายเป็น 3หมื่นบาท ตกลงเป็นมุขหรือเรื่องจริง แต่ถ้าเรื่องจริงหนูคงจะไม่กล้าเข้าไปแล้วละ เพราะบวกราคาเพิ่มเป็น สิบเท่าเลย อย่างนี้ลูกค้าเก่าๆที่เคยไปทำไม่หนีไปหมดแล้วหรือคะ ฟังแล้วกลัวจริงๆ ค่ะ สงสัยต้องลองหาอู่อื่นดูแล้วหล่ะ (ตอนแรกจะเข้าอู่ช่างอำพรเจอแบที่คุณว่านี่น่ากลัว แหมเล่นบวกเพิ่มกันเป็นสิบเท่าเลย)
    2 เม.ย. 2547 , 14:01:36 น