• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: kick down หรือ เปลี่ยนเกียร์เอง อย่างไหนน่าทำมากกว่ากัน???  (อ่าน 148 ครั้ง)

หน่อย พล.

• บุคคลทั่วไป
    เคยมั้ย กรณีจะแซง หรือ ขับขึ้นเขา ซึ่งโดยปกติจำเป็นต้องเปลี่ยนเป็นเกียร์ต่ำลง  คุณเลือกใช้วิธีการอย่างไร  เลือกเข้า D ให้เกียร์ kick down เองหรือเปลี่ยนเกียร์เองโดยเลื่อนมาที่  3-2-1
    [ 3 มี.ค. 2551 , 08:50:23 น

ชัย

แล้วแต่สถานะการณ์ครับผม
    3 มี.ค. 2551 , 09:18:53 น

bigess

ผมว่าใช่การเปลี่ยนเกียร์โดยถอดคันเร่งนิดจะประหยัดมากกว่า ใช้การ kickdown ครับ
    3 มี.ค. 2551 , 14:04:49 น

1661

ผมก็ใช้เปลี่ยนเกียร์ทันใจดีครับ
    3 มี.ค. 2551 , 22:31:26 น

ต้องขอแบ่งออกเป็น 2 กรณีนะครับ
    1. ในกรณีที่จะแซง อันนี้ให้สมองเกี่ยร์เป็นตัวตัดสินใจ Kick Down ดีกว่าครับ ถ้าอุปกรณ์ทุกชิ้นทำงานสมบูรณ์ มันจะเลือกจังหวะเกียร์ที่เหมาะสมกับ

1. ความต้องการของเราโดย วัดจากความลึกที่เหยียบคันเร่ง
    2. ความเร็วรถขณะนั้น
    3. รอบเครึ่องขณะนั้น

ให้เราเอง ในการแซงนั้น แบบนี้ดีที่สุดแล้วครับ หลักการมีอยู่เพียงว่า อยากไปเร็วแค่ไหนให้กดคันเร่งลึกเท่านั้น ถ้ายังเร็วไม่พอให้กดลึกลงไปอีก ซึ่งมันจะไปสุดที่พื้นรถแหละครับ
    แต่ผู้ขับขี่ซักกี่คนครับ ที่กล้าเหยียบคันเร่งจนติดพื้น การเหยียบไม่ลึกเท่ากับบอกรถว่า เราไม่ต้องการไปเร็วนัก มันก็เลยยังไม่ Kick Down ในบางกรณี (แต่ถ้าจะแซงตอนกำลังวิ่ง 130-140 อยู่ คง Kick Down ไม่ลงหรอกครับ)
    2. ขับขึ้นเขา จริงๆแล้วก็ใช้หลักการเดียวกันกับการแซงแหละครับ  แต่ผมอบากจะแนะนำว่าให้เลือกจังหวะเกียร์ที่เหมาะสมด้วยสมอลตัวเองจะดีกว่า เพราะเมื่อมีการขึ้นเขา ต้องมีการลงด้วยใช่ไหมครับ เวลาลงเขานี่แหละ ต้องใช้เกียร์จังหวะเดียวกันกับที่ใช้ขึ้นเขามา ถ้าขึ้นเขาใช้เกียร์ D เราก็จะไม่รู้ว่าลงเขาจะต้องใช้จังหวะใด ดังนั้นเวลาขึ้นเขา ถ้ารู้สึกว่ารถขึ้นไม่ไหว ก็ใช้มีเปลี่ยนเกียร์จาก D->3
    ถ้ายังไม่ไหว ->2 ไม่ไหวอีก ก็ ->1  ตามความรู้สึกที่เป็นจริง แล้วก็ต้องจำไว้ด้วยว่าจังหวะใด เวลาลงเขาตรงนั้นก็ต้องเลือกใช้จังหวะนั้นด้วยตนเองด้วยครับ
    การลงเขาด้วยเกียร์ D ทำให้ต้องใช้เบรคมากกว่าปกติหลายเท่า ซึ่งอันตรายมากครับ

4 มี.ค. 2551 , 11:30:27 น

คนรักรถ

แก้ไขคำผิดครับ

ต้องขอแบ่งออกเป็น 2 กรณีนะครับ
    1. ในกรณีที่จะแซง อันนี้ให้สมองเกี่ยร์เป็นตัวตัดสินใจ Kick Down ดีกว่าครับ ถ้าอุปกรณ์ทุกชิ้นทำงานสมบูรณ์ มันจะเลือกจังหวะเกียร์ที่เหมาะสมกับ

1. ความต้องการของเราโดย วัดจากความลึกที่เหยียบคันเร่ง
    2. ความเร็วรถขณะนั้น
    3. รอบเครึ่องขณะนั้น

ให้เราเอง ในการแซงนั้น แบบนี้ดีที่สุดแล้วครับ หลักการมีอยู่เพียงว่า อยากไปเร็วแค่ไหนให้กดคันเร่งลึกเท่านั้น ถ้ายังเร็วไม่พอให้กดลึกลงไปอีก ซึ่งมันจะไปสุดที่พื้นรถแหละครับ
    แต่ผู้ขับขี่ซักกี่คนครับ ที่กล้าเหยียบคันเร่งจนติดพื้น การเหยียบไม่ลึกเท่ากับบอกรถว่า เราไม่ต้องการไปเร็วนัก มันก็เลยยังไม่ Kick Down ในบางกรณี (แต่ถ้าจะแซงตอนกำลังวิ่ง 130-140 อยู่ คง Kick Down ไม่ลงหรอกครับ)
    2. ขับขึ้นเขา จริงๆแล้วก็ใช้หลักการเดียวกันกับการแซงแหละครับ แต่ผมอยากจะแนะนำว่าให้เลือกจังหวะเกียร์ที่เหมาะสมด้วยสมองตัวเองจะดีกว่า เพราะเมื่อมีการขึ้นเขา ต้องมีการลงด้วยใช่ไหมครับ เวลาลงเขานี่แหละ ต้องใช้เกียร์จังหวะเดียวกันกับที่ใช้ขึ้นเขามา ถ้าขึ้นเขาใช้เกียร์ D เราก็จะไม่รู้ว่าลงเขาจะต้องใช้จังหวะใด ดังนั้นเวลาขึ้นเขา ถ้ารู้สึกว่ารถขึ้นไม่ไหว ก็ใช้มือเปลี่ยนเกียร์จาก D->3
    ถ้ายังไม่ไหว ->2 ไม่ไหวอีก ก็ ->1 ตามความรู้สึกที่เป็นจริง แล้วก็ต้องจำไว้ด้วยว่าจังหวะใด เวลาลงเขาตรงนั้นก็ต้องเลือกใช้จังหวะนั้นด้วยตนเองด้วยครับ
    การลงเขาด้วยเกียร์ D ทำให้ต้องใช้เบรคมากกว่าปกติหลายเท่า ซึ่งอันตรายมากครับ

4 มี.ค. 2551 , 11:33:06 น

หน่อย พล.

ผมเชื่อว่า หลายคนคงจะไม่เลือกการเปลี่ยนเกียร์เป็นแบบเลือกเองแน่นอน จริงๆแล้วผมว่าน่าจะพูดถึงการใช้เกียร์ออโต้อย่างงัยให้เหมาะสมและคุ้มค่าที่สุด เพราะหลายคนที่ผมพูดคุยด้วยส่วนใหญ่(เกือบ 100%) ไม่เคยเลื่อนเกียร์มาที่ 3 2 หรือ 1 เลย
    4 มี.ค. 2551 , 17:38:28 น

ใช้2แบบ

การตัดสินใจใช้แบบไหนเป็นทักษะและความถนัดในการขับของแต่ละท่าน ถ้าใช้อย่างเหมาะสม ก็ปลอดภัย ประหยัดแต่ทักษะนั้นใครละครับจะมาจับมือสอนกันเอาคำแนะนำดีๆนี้ไปฝึกดูสิครับให้เห็นความแตกต่างด้วยตัวเอง ส่วนเรื่องการสึกหรอหรือกลัวพัง อันนี้ศึกษาต่ออีกหน่อย
    6 มี.ค. 2551 , 15:19:52 น

สงสัย

เค้าบอกให้ใช้สมองตัวเอง ก็ไม่ชอบใจ ไม่มีสมองหรือไง หรือแค่ไม่ถูกใจในคำตอบ "ความคิดเห็น"ของคนส่วนใหญ่ ถูกต้องเสมอหรือ?
    11 มี.ค. 2551 , 18:50:12 น

หน่อย พล.

เฮ้อ....คนเราไม่มั่นใจอะไรสักอย่าง จะหาความรู้จากผู้มีประสบการณ์ นี่เรียกว่าไม่มีสมองเหรอ
    คุณคนรักรถอธิบายก็เข้าใจแล้วนะ  แต่คุณสงสัย  นี่ยังงัย??? ถ้าจะตำหนิใคร ทำมัยไม่แสดงความมีประสบการณ์ให้คนอื่นที่ยังไม่รู้ได้เพิ่มพูน ที่ผมสงสัยก็เพราะผมไม่แน่ใจ ถามใครเค้าก็ไม่เคยทำแบบเปลี่ยนด้วยตัวเองเลย พอมีคำตอบอีกแบบดูมีเหตุมีผล ก็น่าจะนำไปใช้แล้วบอกต่อไมใช่เหรอแล้วอย่างนี้ นั่นหมายความว่า ผมกับเพื่อนผมไม่มีสมองเหรอ....ว้าแย่จัง   งั้นคุณสงสัย ก็เห็นด้วยกับคุณรักรถ.

12 มี.ค. 2551 , 18:38:44 น