• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เสียความรู้สึกกับช่าง  (อ่าน 14578 ครั้ง)

dorn

• Hero Member
    Re: เสียความรู้สึกกับช่าง
    « ตอบกลับ #45 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 09:59:14 am »
    ขออนุญาตถามถึง...โกเล็ก ครับ  หายไปไหนนาน  สนุกกับ ฮ. หรือ ยานลงดาวอังคาร  ครับ

รักและคิดถึง

vw vento 16 วาวล์

• บุคคลทั่วไป
    « ตอบกลับ #46 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 11:05:53 am »
    คุณ.dorn รู้หรือยังว่าไม้ สั้นหรือยาว  ถ้าให้ทาย ผมขอทายเล่นๆ กับคุณ.dorn สองคนนะว่า ยาว (ตอบแบบกำปั้นทุบดิน) เพราะไม่เห็น 8) ผมว่ายาวๆสิดี  มีประโยชน์กว่าใช่ใหม  :)อยากให้สั้นก็ตัดเอา   เอ่อ...ว่างๆลองเข้ายูทูป ดูนะพี่ ลองดูรายการ rellite on tv นะหนุกดี  ;) ดูเล่นๆ  ฆ่า  เวลา

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 11:18:05 am »
    ทีบอกไปมันผิดแล้ว  เอาใหม่  เดี๋ยวไม่เจอ  reality show  อันนี้แม่นแท้หลาว  ;D

FKP

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #48 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 01:54:16 pm »
    พี่ผ่านมานี่ใครกันนะ ของจริง ตัวจริง อยู่มานานจริง รู้จริง

แค่โน้นนะ

dorn

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 07:12:10 pm »
    มีไม้อยู่ท่อนนึง ถามคุณว่าไม้อันนี้สั้นหรือยาว  คุณจะตอบว่าไรดี
    ท่านทนายที่เคารพครับ  จะมาเฉลยกันเมื่อไรครับ ต้องรีบมานะครับเดี๋ยวกระทู้นี้ต้องเปลียนชื่อใหม่
    เป็นกระทู้   " 20 คำถาม  ตามมาตอบ "

ทีบอกไปมันผิดแล้ว  เอาใหม่  เดี๋ยวไม่เจอ  reality show  อันนี้แม่นแท้หลาว  ;D

ธรรมดาเล่นกลางคืนใช่ไหมครับ  เปลี่ยนมาเป็นกลางวันแล้วหรือ เด็กๆสบายดีนะ(ไม่ใช่เด็กแว้นนะ)

น่าจะมีกะทู้ที่ไม่ค่อยเครียด เป็นเวทีสวนเสเฮฮาได้คุยกันหรือทำประโยชน์ให้สังคม หรือ ตอบแทนคุณแผ่นดินบ้าง
    ดีหรือเปล่า?  ใครเป็นผู้นำกระทู้เปิดโครงการดีๆสักโครงการก็ดีนะ คุณหะมูว่าอย่างไรครับ

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 07:37:27 pm »
    เข้ากะครับ มีกะดึก  กะเช้า  (กะว่าจะสบาย) เอ่ยไม่มี   :D ส่วนเด็กๆ นะซนสุดยอดเลย   เอ่อ...น้องๆฝากถามค่าหน่วยกิจมาอ่ะ....คิ๊ๆๆๆๆๆ  ;D

คนใส่ไข่

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 07:27:43 am »
    1.ผมกำลังจะวางเครื่องกับอู่แห่งหนึงตกลงกันไปแล้ว เครื่อง อยู่ที่อู่เขาแล้วได้คิวแล้ว
    อู่นี้ดังเรื่องการวางเครื่อง และขายอะไหล่ คนชมก็เยอะ  แต่ผมได้ยินคนบ่นสองราย

ผมกะว่านะถ้าเขาวางเนียนๆใช้ดีก็คงไม่เป็นไร  แต่กะว่าถ้ามีโอกาสจะให้ พี่หมุก ลาดพร้าว 71 ตรวจซ้ำอีกที
    ก่อนจะส่งรถคันนี้ลงไปใช้ที่จังหวัดที่มีอู่ซ่อมโฟล์คฝีมือพอใช้ได้บ้างอู่เดียว

2.ผมไม่เชื่อครับว่าจะซ่อมแบบนั้นทุกคัน
    ถ้ามีคันนึงใน ปี หรือ สองคันในรอบปีผมว่าจะเรียกเพื่อนช่วยทำให้เสร็จ แล้วส่งงานได้ดีไม่เสียหาย
    แต่ยืนยันว่าไม่เชื่อว่าที่พูดมาจะจริง ไม่งั้น ปิดอู่ทิ้งแน่ๆ เพราะซ่อม สองวันทุกคัน

พูดประสบการณ์ตรงได้ได้แต่อย่าใส่ไข่

*****ต้องให้คนนี้ตรวจซ้ำ ทำไมไม่ให้เค้าทำเลยหล่ะครับ คุณ อวทม ******
    ผมยินดีจะส่งรถไปขนเครื่องให้ฟรีครับ เพราะอู่ที่คุณว่าคุณยังไม่เชื่อเลย เพื่อให้คุณ
    ได้เป็นหนูลองยาสมใจคุณ ผมไม่ได้"ใส่ไข่"อะไรตรงไหน ผมมาเตือนทั้งสองฝ่ายเท่านั้น
    ปีนึงคันหรือสองคันก็แล้วแต่ครับ หรือกี่คันก็แล้วแต่ ประเด็นคือ ทำไม่เป็น
    ไม่เคยทำ เอารถลูกค้า มาลองความคิดตัวเอง นั่นคือประเด็นสำคัญ
    ผมมาติงให้ต่างฝ่าย ต่างระวัง จะได้ไม่มีเรื่องใหญ่ ผมไปใส่ไข่ตรงไหน คำพูดไหนครับ
    โทรไปนัดเลยครับ เมื่อไหร่โพสมาบอกได้ เดี๋ยวจัดให้ครับ แล้วจะมาคอยดูว่าหนังเรื่องต่อไป
    เป็นเรื่องอะไรดี เพื่อว่าคนที่คุณนัด หรือ จองคิวเค้าไว้จะเสียใจ แล้วคุณไม่กล้าพูด ผมจะแถมเงินสด
    เป็นค่าปลอบใจให้อีก 3,000 บาท ด้วย แต่อย่าลืมถามก่อนนะครับว่า เอ....คุณช่างเคยทำไม๊ในชีวิต
    ทำได้ไม๊ เพื่อกันความผิดพลาดของคุณเองนะครับ ไม่ใช่ของผม 55555555
    ถือว่า เป็นการทำให้คุณได้สมใจไง วางเครื่องใหม่เองแค่ยกขึ้นยกลงเท่านั้น ยากกว่าถ่ายน้ำมันเครื่องนิดนึง
    งานหมูจะตายสำหรับสุดยอดช่าง และคุณจะได้สมใจคุณ อวทม ผมเลยขออนุญาต เพื่อนสมาชิกทำให้สมใจ
    เค้าหน่อย ไม่ใช่อวดร่ำรวยนะครับ ทำเพราะว่าเค้าบอกผมใส่ไข่ ผมไม่ต้องใส่หรอกครับ
    คุณอ่านช้า ๆ ดี ๆ คนพูดแรงกว่าผมมีตั้งหลายคน ทำไมผมต้องใส่ไข่ ผมขออนุญาต ใส่ไข่พิเศษ เนื้อ
    หมู ปลา หมึกให้คุณแล้วกัน จัดเต็ม ๆ ไปเลย 55555555 พร้อมเมื่อไหร่โพสแจ้งชื่ออู่ที่จะให้ไปย้ายเครื่องมา
    ส่วนอีกที่ไม่ต้องครับ เดี๋ยวจัดให้ ยังไงจะรอนะครับ

อวทม

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 04:10:56 pm »
    1.ผมกำลังจะวางเครื่องกับอู่แห่งหนึงตกลงกันไปแล้ว เครื่อง อยู่ที่อู่เขาแล้วได้คิวแล้ว
    อู่นี้ดังเรื่องการวางเครื่อง และขายอะไหล่ คนชมก็เยอะ  แต่ผมได้ยินคนบ่นสองราย

ผมกะว่านะถ้าเขาวางเนียนๆใช้ดีก็คงไม่เป็นไร  แต่กะว่าถ้ามีโอกาสจะให้ พี่หมุก ลาดพร้าว 71 ตรวจซ้ำอีกที
    ก่อนจะส่งรถคันนี้ลงไปใช้ที่จังหวัดที่มีอู่ซ่อมโฟล์คฝีมือพอใช้ได้บ้างอู่เดียว

2.ผมไม่เชื่อครับว่าจะซ่อมแบบนั้นทุกคัน
    ถ้ามีคันนึงใน ปี หรือ สองคันในรอบปีผมว่าจะเรียกเพื่อนช่วยทำให้เสร็จ แล้วส่งงานได้ดีไม่เสียหาย
    แต่ยืนยันว่าไม่เชื่อว่าที่พูดมาจะจริง ไม่งั้น ปิดอู่ทิ้งแน่ๆ เพราะซ่อม สองวันทุกคัน

พูดประสบการณ์ตรงได้ได้แต่อย่าใส่ไข่

*****ต้องให้คนนี้ตรวจซ้ำ ทำไมไม่ให้เค้าทำเลยหล่ะครับ คุณ อวทม ******

คือว่าถ้าอู่แรกทำออกมาดี ซึงผมหวังว่าจะดี ก็ไม่ต้องไปซ้ำครับ

ผมคิดถ้าโชคไม่ดี (ซึ่งหวังไม่ให้เกิด) ไปให้อู่แรกตรวจซ้ำแล้วไม่หายเสียที
    ก็แสดงว่าหมอคนนี้อาจะไม่เก่งโรคนี้  อาจจะต้องหาอู่อืนๆ
    จะเป็นพี่หมุก หรือ ช่างแถวพระราม 3  หรือลาดปลาเค้าก็ได้ 
    แค่ว่าพี่หมุก เขาอู่ใกล้บ้านกว่าเท่านั้น
    ที่ให้อู่แรกทำเพราะซื้อของมาแล้วครับ เขารับประกันของ และ การวาง จะได้ไม่มีปัญหา ย้ายอู่ไปมา
    ของก็ของเขา ลงแรงก็เขาทำปัญหาน่าจะน้อยที่สุด หรือ อาจจะ สบายผ่านเลย เซอร์วิสก็คงไม่งอแง
    ที่บอกว่าจะไปให้ตรวจซ้ำคือถ้ามีปัญหา และ ถ้าต้นทางทำไม่ได้บ่อยๆเราก็ต้องเปลี่ยน แบบเข้าใจกันครับ

จะใส่ไข่ จะอะไรผมไม่สนใจละครับ ตามสบายนะครับ ก็แชร์กันช่วยเหลือกัน แบบสบายๆใจดีกว่านะ

ทนาย รูปหล่อ

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 05:16:42 pm »
    คู่กรณีมาชี้แจงกันแล้วในมุมมองของแต่ละฝ่าย ที่เหลือก็แล้วแต่เพื่อนสมาชิกจะพิจาณากันไป   

dorn

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 05:24:29 pm »
    เข้ากะครับ มีกะดึก  กะเช้า  (กะว่าจะสบาย) เอ่ยไม่มี   :D ส่วนเด็กๆ นะซนสุดยอดเลย   เอ่อ...น้องๆฝากถามค่าหน่วยกิจมาอ่ะ....คิ๊ๆๆๆๆๆ  ;D

ผมก็เข้ากะเหมือนกัน  กะว่าจะสบาย  แต่ยังไม่สบายสะที่เดียว  คงต้องรอสัก 2-3 กะปี ค่อยสบายหน่อย

dorn

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 05:40:00 pm »
    คู่กรณีมาชี้แจงกันแล้วในมุมมองของแต่ละฝ่าย ที่เหลือก็แล้วแต่เพื่อนสมาชิกจะพิจาณากันไป   

ท่านทนายรูปหล่อ ความคิดเห็นผม ไม่ใช่แค่คู่กรณีนะครับ  ยังมีผู้สนับสนุนทั้งสองฝ่ายมาช่วยให้ข้อมูลเหมือนกัน

โปรดใช้วิจารณญานในการอ่าน  ห้ามเสพเกินวันละ 2 ครั้ง เดี๋ยวจะติด แล้วต้องไปบำบัดอีก(ติดคอม)

ตั้งขอสังเกตุ

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 08:46:55 pm »
    ขอตั้งข้อสังเกตุเล็กน้อยนะครับ  ว่าทำไม ช่างที่เป็นที่รู้จัดกันในเว็ปนี้  เช่น ช่างที่ดอนเมือง  ช่างที่มีนบุรี  ช่างที่พระรามสาม ช่างที่ลาดปลาเค้า   ช่างที่ราชบุรี ฯลฯ  ทำไมช่างเหล่านี้ไม่เคยถูกต่อว่า หรือถูกพูดในทางที่เสียหายเลย  ทำไมถึงมีคนพูดถึงเรื่องไม่ดีของคุณหมุกเหล็กไฟอยู่คนเดียว 

อวทม

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 09:20:21 pm »
    ขอตั้งข้อสังเกตุเล็กน้อยนะครับ  ว่าทำไม ช่างที่เป็นที่รู้จัดกันในเว็ปนี้  เช่น ช่างที่ดอนเมือง  ช่างที่มีนบุรี  ช่างที่พระรามสาม ช่างที่ลาดปลาเค้า   ช่างที่ราชบุรี ฯลฯ  ทำไมช่างเหล่านี้ไม่เคยถูกต่อว่า หรือถูกพูดในทางที่เสียหายเลย  ทำไมถึงมีคนพูดถึงเรื่องไม่ดีของคุณหมุกเหล็กไฟอยู่คนเดียว
    มีบ้างนะครับ ปีละหนน่าจะพอเห็นได้ครับตามประสาไม่ได้ดั่งใจก็มี
    สื่อสารกันไม่ดีก็มี   หรือลูกน้องมาใหม่ทำให้ก็มี(สำหรับบางอู่นะครับ)
    หรือเพราะเสียสองจุด แต่ตอนเข้าตรวจเจอจุดเดียวก็มี
    ผมเคยเห็นเพราะเข้าwebนี้มาเกินสามปีแล้ว (ตั้งแต่ interface เก่า)
    แต่ถามว่าผมเชื่อไหมก็ไม่เชื่อทั้งหมด  ต่างกรรมต่างวาระเพราะช่างทีผมไปเขารับผิดชอบ ชื่อเสียงดังนะช่างคนที่ผมไปนี่ ซ่อมไม่หายก็เคย ต้องไปอีกหนแต่เขารับผิดชอบนะครับแก้ให้จนเสร็จ และที่เคยซ่อมไปก็จะอยู่ได้นาน  ผมก็ยังไปอยู่นะ บางคนก็ไม่ชอบเพราะรอนานมาก ผมรอได้เลยไปเพราะมั่นใจ

ที่บ้านผมพ่อกับพี่ชายผมชอบไปหาช่างที่นึง  ผมชอบไปอีกที่  รถ vw  สองคันไปคนละอู่ ชอบไม่เหมือนกันนะ

คุณหมุกเหล็กไฟผมไม่รู้จักแต่ผมทราบชื่อเสียงด้านชำนาญระบบไฟ ECU ถ้ารอบเครื่องไม่นิ่งมีคนซ่อมจากที่อืนไม่หายเขาซ่อมได้  ที่เหลือไม่ทราบ
    ทราบแต่เหมือนจะมีคนไม่ชอบบางคน จะเอาให้ยอมรับมาว่าอย่าไปซ่อมกับ คุณหมุกเหล็กไฟเลย
    เอากันแบบนั้นเลยหรือ    ก็เล่าสู่ แชร์กันพอหอมปากหอมคอก็พอ
    คนอืนๆเขาพิจารณากันเอง

หรือท่านอยากจัดเต็มก็ให้email ไว้ให้คนอื่นเมลล์ไป แล้วท่านเล่ามาเต็มๆตามความจริงก็ได้ถ้ามาเยอะนัก
    ไปละนะ ไม่เข้ามาแล้วกระทู้นี้เพราะไม่เกียวอะไรกับผมนัก

adios

ยกเลิกเพราะคนรับไม่กล้า

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 07:23:36 am »
    คุณหมุกเหล็กไฟผมไม่รู้จักแต่ผมทราบชื่อเสียงด้านชำนาญระบบไฟ ECU ถ้ารอบเครื่องไม่นิ่งมีคนซ่อมจากที่อืนไม่หายเขาซ่อมได้  ที่เหลือไม่ทราบ
    ทราบแต่เหมือนจะมีคนไม่ชอบบางคน จะเอาให้ยอมรับมาว่าอย่าไปซ่อมกับ คุณหมุกเหล็กไฟเลย
    เอากันแบบนั้นเลยหรือ    ก็เล่าสู่ แชร์กันพอหอมปากหอมคอก็พอ
    คนอืนๆเขาพิจารณากันเอง

หรือท่านอยากจัดเต็มก็ให้email ไว้ให้คนอื่นเมลล์ไป แล้วท่านเล่ามาเต็มๆตามความจริงก็ได้ถ้ามาเยอะนัก
    ไปละนะ ไม่เข้ามาแล้วกระทู้นี้เพราะไม่เกียวอะไรกับผมนัก

adios

ตกลงที่ไปบอกคนอื่นใส่ไข่ตัวเองไม่รู้จักหรอกรึ โธ่แล้วยังจะพูดเป็นตุเป็นตะว่าไว้ใจจะให้เค้า ไปช่วยเช็คให้ถ้าอีกท่านทำไม่ดี ที่พูดมาทั้งหมดคือ ฟังเค้ามา แล้วมาพูดต่อ ไปว่าต่อว่าเค้าใส่ไข่ พอเค้าจะจัดให้บอกให้ทิ้งเมล์บ้าง บอกให้แสดงตัวบ้าง ตกลงที่คุณมาแสดงตัว "แบบฟังเค้ามาเหรอ" มีตรงไหนที่บอกว่าไม่ชอบ ปัญหาคือ เค้าซ่อมอะไรมาผมไม่รู้แต่เค้าไม่ค่อยจะมีความรู้เรื่องการซ่อมรถครับ ก็เลยมาเตือนทั้งสองฝ่ายให้ต่างคนต่างระวัง ไม่ใช่ไม่ระวัง อันตรายไม่คาดคิดมันเกิดขึ้นได้ ถ้าเกิดขึ้นแล้วมัน ไม่ดีทั้งสองฝ่ายครับ ก็เท่านั้น ไม่ใช่ว่าจะมาไม่ชอบแล้ว ไม่อยากให้ใครไปทำเค้าทำมาหากินผมเข้าใจครับ แต่ "มาเตือนให้ทุกคนระวัง" รวมทั้งคุณด้วย ขนาดผมแสดงความตั้งใจให้ต่อคนทั้งหลายคุณยังมาออกลูกนี้เลย จะให้ผมเล่าทำไม เปลืองตัวครับ เจอคนแบบคุณ แถวนี้สักสิบคนตายพอดี ทุกอย่างที่มาคุยมาพูด ฟังเค้ามา ได้ยินมา แล้วมาเล่าต่อ โต ๆ กันแล้วไม่น่ามาทำแบบนี้เลยครับ อยู่เว็ปนี้มานาน ผมว่านานไม่พอครับ ไม่พอที่จะรู้เรื่องที่ผ่านมาว่าใครทำอะไรกันมาบ้าง แล้วมาจบตรงว่า ไม่เข้ามาแล้วกระทู้นี้ เพราะว่าไม่เกี่ยวอะไรกับคุณ มันเกี่ยวตอนคุณมาพูดว่าผมใส่ไข่ พอผมใส่ให้ก็ไหลไป สุดท้ายไม่เลิก มาต่ออีก เสียดายอดเอาเงินเลี้ยงชาเขียวเพื่อนเลย นั่งนึกภาพเพื่อนดื่มชาเขียว ไปคุยไป หัวเราะไป เห็นแล้วสบายใจครับ คราวหลังไม่รู้อย่าดีกว่าครับ เลิกเถอะนิสัยแบบนี้ "ฟังเค้ามาแล้วมาต่อ"

อวทม

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 08:38:41 am »
    ผมรู้จักพี่คนนึงในนี้ เชื่อถือได้ ให้คำปรึกษาและช่วยเหลือ มาหลายเรื่อง รถ golf นะครับ
    และซ่อมหาย แบบไม่ไปหาช่างก็มี หรือ ให้พี่เขาคุยกับช่างต่างจังหวัดที่ไม่ใช้ช่างvw แล้วทำให้ช่างซ่อมได้ก็มี
    ที่ผมเชื่อคุณหมุกเพราะพี่คนนี้เขาก็เชือถือคุณหมุก ครับ
    (ยังมีเรื่องอะไหล่ผมหาอยู่พี่ที่ให้คำปรึกษาได้รับอะไหล่จากคุณหมุก ได้ส่งให้ผมฟรีก็มี)

สรุปผมเชื่อถือพี่คนแรกที่ผมถามเรื่องการซ่อมรถ อยู่สามปีครับ และมีช่างสองคนที่เขาแนะนำ
    ผมไปหาหนึ่งที่ ไกลบ้านนิดเพราะสมัยนั้นมีอู่นั้นที่เจ๋งสุด เรื่องเกียร์
    ชี้แจงเท่านี้ละครับ
    อ่อที่ว่าน่าใส่ไข่หรือ น่าจะไม่จริงคือ บอกว่าการซ่อมรถ กลางวันรับรถ  กลางคืนให้เพื่อนมาซ่อมผมไม่เชื่อครับ.
    ถ้าทำได้จริงก็เก่งดีครับเพื่อนเขาคงเยอะ และ คนซ่อมรถต้องรอได้อีก

ว่าจะไม่แวะแต่ก็ขอเล่าให้ฟัง ไปก่อนละครับ ตีสอง ครึ่งแล้ว นอนละ
    ขอบคุณที่มาแชร์นะครับทุกท่าน