• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เข้าอีกแล้ว.......น้ำ  (อ่าน 1033 ครั้ง)

B4+ธรรมดา

• บุคคลทั่วไป
    เข้าอีกแล้ว.......น้ำ
    « เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 11:10:55 am »
    เจออีกจุดครับ......เข้าประตูหลัง2 บานเลย..รื้อมาเข้าจาก โฟมแด้มประตูมันขาดจากการใส่ลำโพง เนี้ยแหละครับ น้ำท่วมรถเลยครับ   รื้ออีกแล้วครับ

หะมู

• Hero Member
    Re: เข้าอีกแล้ว.......น้ำ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 08:06:20 pm »
    ลองเปิดบานประตูกางออก แล้วเอามือคลำ(รูดๆ ดูบริเวณใต้บาน) ธรรมดาจะมีรูเจาะไว้ให้น้ำไหลออก แต่เนื่องจากพวกขี้ฝุ่นอาจทำให้รูที่ว่าตัน เราก็เอาไขควงตัวเล็กๆ ทะลวงให้ขี้ฝุ่นหรือขี้ดินที่ว่ามันหลุด ผมวิจารณ์ตามที่คุณบอกนะครับ คือถ้าน้ำขังในบานประตู จนล้นไหลเข้ามา
    - ถ้ารูถ่ายน้ำไหลใต้บานประตูอุดตันอย่างผมว่า และมีน้ำขัง น่าจะได้ยินเสียงน้ำกระฉอกมั่ง เพราะคงเป็นน้ำจำนวนไม่น้อย
    - บางทีจำเลยอาจจะเป็นยางซีลรอบบานประตูมีปัญหา น้ำฝนอาจจะรั่วเข้าตามแนวบานประตู
    - ถ้ามีโอกาสเอารถขึ้นฮ้อย ลองไปดูใต้ท้องตามแนวขอบทั้งสองข้าง บางทียางอุดรูที่เค้าทำมา (มีหลายจุดเป็นระยะ) อาจจะหลุดหายไป เหลือแต่รูกลมๆ ขนาดเหรียญสิบ อันนี้ก็เป็นตัวทำให้น้ำเข้า(จะเข้าถึงในหรือเปล่าผมไม่ทราบนะ) แต่ก็อาจจะทำให้ผุได้ เคยมีกระทู้ที่พูดถึงเรื่องนี้ ทำให้ผมต้องไปหาจุกยางมาอุดเจ้าแวเรี้ยนท์ของผมมั่งครับ

B4+ธรรมดา

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 11:41:45 am »
    พี่ครับ...ยางรีดน้ำด้านนอกมันเสื่อมด้วยหรือเปล่าครับ...เอาน้ำราดดูไหลออกข้างล่างเต็มๆเลยครับรูระบายแทบไม่ทันเลย....ผมลองถอดแผงประตูแล้วครับน้ำมันเข้าทาง รูต่างๆของปานประตูแหละครับ   ช่างที่เคยซ่อมกระจกหรือเครื่องเสียงเล่นฉีกแผ่นยางดำๆออกเป้นแผลแตกยาวเลย  น้ำมันไหลตามแผลที่ผีกเลยและก็ลงด้านล่างแผงประตู ไหลเข้าหลังยางขอบประตูด้านตัวถังและก็เข้าผรมเต็มๆ ตอนนี้หายแล้วครับ

หะมู

• Hero Member
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 09:07:42 pm »
    ไอ้ผมก็ลองแนะไปจากประสบการณ์การใช้รถเต่า และเจ้าแวเรี้ยนท์แหละครับ เรื่องน้ำเข้ารถ ถ้าไม่ใช่มันผุจนเห็นร่องรอยก็เป็นพวกซีลยางนี่แหละ ที่ถามเรื่องยางรีดน้ำคงต้องดูเองล่ะครับ แต่คิดว่าไม่น่าเสียนะครับ ต้องดูสภาพน่ะครับ ถ้ามันเยินมาก เปื่อย ฯลฯ ก็คงจะเสีย แต่ถ้ามันยังดูดี แนบกับแผ่นกระจกก็อาจจะยังใช้ได้ดีก็ได้ ส่วนตัวผมเทไปที่ว่ารถยังไม่เก่ามากน่าจะยังใช้ได้ดี จริงๆ แล้วก็ยังไม่เคยได้ยินท่านอื่นบ่นเรื่องยางรีดน้ำนะครับ  อ่านจากที่คุณบอกมาก็คงจะเป็นเหตุจากที่ว่าช่างกระจกหรือช่างเครื่องเสียงทำนั่นแหละครับ ในรถเต่าสมัยก่อนเค้าใช้แค่แผ่นพลาสติกทากาวปิดกันน้ำ แต่ในรถรุ่นใหม่นี่ดีขึ้นมากใช้โฟมอัด (ที่เห็นของกอล์ฟ) แต่ก็นั่นแหละครับ พวกช่างซ่อมบางทีเวลาเค้ารื้อซ่อมในแผง
    ก็ไม่บ้ันยะบ้ันยัง รื้อและประกอบแบบเอาสะดวกเข้าว่า ยิ่งเจ้าของรถไม่สนใจดูด้วยแล้ว เสียดายของครับ รถผมก็เป็นครับ ถ้ามีเวลาพอว่าจะรื้อเอาออกมาแปะซ่อมเหมือนก้ัน  ของคุณที่หายแล้วก็อาจจะเป็นเพราะคุณถอดแผงออกมาดูแล้วประกอบกลับ ในฐานะเจ้าของที่ทำเองเราก็ค่อยประกอบกลับก็คงทำให้ดีขึ้น ดีใจด้วยที่แก้ปัญหาได้เองครับ แต่ยังไงก็อย่าลืมดูรูทิ้งน้ำที่ผมว่าด้วยนะครับ น้ำจะได้ไม่ขัง

B4+ธรรมดา

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 10:34:31 am »
    ขอบคุณครับ....

B4+ธรรมดา

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 12:32:43 pm »
    สอบผ่านแล้วครับไม่หยดแล้ว