• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: รถตู้โฟร์ค ไฟไหม้  (อ่าน 1798 ครั้ง)

พอลล่า

• บุคคลทั่วไป
    รถตู้โฟร์ค ไฟไหม้
    « เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 09:16:45 am »
    ** รถสมาชิกท่านใด ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ และที่โชคดีที่สุด คือคนไม่เป็นอะไร **

หนุ่มเมืองกรุงฯ ขับรถตู้ไปเยี่ยมพ่อที่โรงพยาบาลสิงห์บุรี ระหว่างทางเกิดไฟลุกไหม้กระทันหัน จนหวิดย่างสด 4 ชีวิต คาดสาเหตุน่าจะมาจากคอมแอร์ ทีี่เพิ่งไปเปลี่ยนมา

เมื่อเวลา 12.00 น. วันที่ 31 มี.ค.56 ผู้สื่อข่าวได้รับแจ้งว่า มีเหตุเพลิงลุกไหม้รถตู้ เหตุเกิดบนถนนสายเอเชียขาขึ้นนครสวรรค์ หลักกิโลเมตรที่ 52-53 หมู่2 ต.ตลาดกรวด อ.เมือง จ.อ่างทอง หลังรับแจ้งเดินทางไปตรวจสอบ พร้อมด้วยรถดับเพลิงจากองค์การบริหารส่วนตำบลบ้านอิฐ เมื่อไปถึงพบเพลิงกำลังลุกไหม้รถตู้ ยี่ห้อโฟล์ก สีน้ำเงิน หมายเลขทะเบียน ภม-4717 กรุงเทพ อย่างรุนแรง โดยระหว่างที่เพลิงลุกไหม้มีเสียงระเบิดดังขึ้นเป็นระยะๆ

จากการสอบถามนายอาทิตย์ ทองวชิระ อายุ 30 ปี อยู่บ้านเลขที่ 161/1 ซ.จรัญสนิทวงษ์ 63 แขวงบางบำหรุ เขตบางพลัด กทม. ทราบว่า ได้เดินทางออกจากบ้านพักที่กรุงเทพ พร้อมด้วยน้องชาย ภรรยา และลูก เพื่อจะไปเยี่ยมบิดาที่ป่วย อยู่ในห้องไอซียูที่โรงพยาบาลสิงห์บุรี ระหว่างที่ขับรถมารู้สึกเหมือนแอร์รถยนต์จะมีปัญหา กระทั่งขับมาถึงที่เกิดเหตุแอร์มีกลิ่นเหม็นไหม้ จากนั้นก็มีควันพวยพุ่งขึ้นมา ซึ่งเป็นจังหวะเดียวกับที่บริเวณข้างทางเป็นร้านซ่อมแอร์รถยนต์พอดี ดังนั้น จึงพยายามขับรถเข้าไปในร้านดังกล่าว แต่พักเดียวไฟก็ลุกขึ้นทันที ตนพร้อมด้วยญาติๆ จึงรีบวิ่งลงมาจากรถ แล้วรีบแจ้งให้เจ้าหน้าที่ให้มาช่วยเหลือ

นายอาทิตย์ กล่าวอีกว่า ช่วงสัปดาห์ที่ผ่านมา ตนเพิ่งไปเปลี่ยนคอมแอร์ที่ร้านแห่งหนึ่งแถวบ้านในกรุงเทพฯ ซึ่งร้านดังกล่าวก็เคยเปลี่ยนพัดลมแอร์มาให้ครั้งหนึ่ง แต่ก็ใส่พัดลมกลับด้าน เบื้องต้นคาดว่า สาเหตุที่เกิดไฟลุกไหม้น่าจะมาจากที่ไปเปลี่ยนคอมแอร์มา โดยไฟได้ลุกลามไปติดระบบแก๊สของรถ ซึ่งตนได้ติดตั้งแก๊ส LPG มา จนทำให้ไฟลุกไหม้รถทั้งคันอย่างรวดเร็ว แต่ก็ถือว่ายังโชคดีที่ตนและญาติๆ รวม 4 ชีวิต สามารถหลบหนีออกมาได้ทัน

คนใช้ T4 เหมือนกัน

Re: รถตู้โฟร์ค ไฟไหม้
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 01:00:04 pm »
    ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ... :'(

Golf 3 Van

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 12:05:17 pm »

ไม่มีใครบาดเจ็บ เป็นสิ่งที่ดีที่สุดแล้วครับ

ขอให้ได้VWคันใหม่มาใช้ไวๆนะครับ

หนุ่มเชียงราย

• Jr. Member
    • **
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 01:01:25 am »
    เสียดายรถดีๆครับแต่ก็ดีใจด้วยที่ทุกคนในรถยังปลอดภัย
    ผมค่อนข้างให้น้ำหนักไปในเรื่องช่างซ่อมแอร์ไม่ดี
    ผมเคยมีประสพการณ์รถเกือบไหม้ ครั้งหนึ่งหลังจากผมไปให้ช่างทำแอร์
    ขับๆไปแอร์ไม่เย็นดื้อๆแล้วก็กลายเป็นแอร์ร้อนแล้วก็มีกลิ่นไหม้เข้ามาในรถรีบจอดทันทีที่ไหล่ทางด้านขวาชิดกับร่องกลางถนนจะเข้าจอดซ้ายก็กลัวไม่ทัน
    ตอนจะเปิดฝากระโปรงหน้าก็ต้องตั้งสติเตรียมพร้อมเพราะถ้าข้างใต้ฝามีควันแลอุณหภูมิสูงมันก็จะวาบไฟตอนที่อากาศภายนอกเข้าตอนที่เราเปิดฝากระโปรง
    เปิดฝาได้โดยไฟไม่ลุกถือว่าโชคดี
    เรามองเห็นจุอดำๆเหมือนยางมะตอยติดภายในห้องเครื่องกระจายไปตามแนวการหมุนของพูลเลย์คอมแอร์
    สรุปสาเหตุคือยางพูลเลย์ที่ทำหน้าที่เป็นสปริงให้คลัชคอมมันละลายเป็นของเหลวสีดำ(นั่นคือยางไหม้ไฟ)แล้วพูลเลย์หมุนมีเสียงเสียดสี
    สาเหตุคือคลัชคอมแยกออกไม่ขาดช่างเรียกว่าคลัชจากไม่สนิทตอนคอมไม่่ทำงานมันยังจับกันเบาๆถูกันตลอดเวลาแต่ตอนคอมถูกสั่งให้ทำงานมันจะไม่ร้อนเพราะไม่มีการลื่น
    ช่างใสแหวนรองชิมคลัชแอร์บางไปหรือใส่ไม่ครบ
    ผมจึงถอดสายไฟคอมแอร์ออกกันลืมเปิดแอร์ขับเปิดหน้าต่างกลับบ้านอีกสี่ชั่วโสง
    ถึงบ้านรื้อเองเปลี่ยนหน้าคลัชที่มันละลายพร้อมใส่แหวนรองให้หน้าคลัชใหม่
    อาการทุกอย่างเป็นปรกติหายแล้วโรคร้อนเหม็นไหม้
    เรื่องนี้ต้องการความละเอียดของช่างเรื่องเส้นผมบังภูเขา

dorn

• Hero Member
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 05:54:27 am »
    เคยศึกษาเรื่องคอมแอร์มา.....น่าจะเกิดจากการใส่ซิม จากแบบไม่สุด  เลยเรียไปตลอด เป็นไปได้มาก
    ต้องไว้ใจช่าง  ...แต่อะไรเกิดมันต้องเกิด