• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วย!!!คอมแอร์ไม่ทำงานเปิดแล้วมีแต่ลม  (อ่าน 611 ครั้ง)

• บุคคลทั่วไป
    ตอนเปิดแอร์รู้สึกว่ามันมีแต่ลมครับ
    เป็นแอร์ตู้ครับผมเช็คดูแล้ว relay ไหม้ไปซื้อ relay มาเปลี่ยนแล้วก็ยังไม่ทำงานครับต้องเช็คตรงไหนอีกบ้างครับ

[ 4 ส.ค. 2544 , 11:19:57 น

ศร

แล้วลองดูว่ามีการตัดต่อของคอมแอร์ใหมครับ ตอนที่คอมแอร์ต่อ มันจะดึงรอบเครื่องเนี่ย เป็นปรกติใหม แต่ถ้าคอมไม่ต่อ ก็อาจเป็นที่ เทอร์โมสตรัทไม่ทำงาน   แต่ถ้าทุกอย่างปรกติก็ดูตรงกระเปาะแก้วตรงที่มันเป็นรูปทรงคล้ายขวดทรงกระบอกดูว่าน้ำยายังมีใหม วิธีดูคือถ้าน้ำยามี เวลาเร่งเครื่องจะมีการไหลของ ของเหลวให้เห็น บางจังหวะก็จะเห็นเป็นฟองอากาศ  แต่ถ้าไม่มีการเปลี่ยนแปลงเลยเวลาเร่งเครื่อง ก็แสดงว่าน้ำยาหมด ถ้าไม่ใช้งานมาเลยเป็นเวลานานๆน้ำยาก็จะแห้งได้เหมือนกัน หรือว่าอาจจะรั่ว ให้สังเกตุตามท่อ โดยเฉพาะบริเวณรอยต่อจะมีคล้ายคราบน้ำมัน ตรงตัวตู้นี่ก็น่าเป็นจุดที่ต้องดูการรั่วของน้ำยาเหมือนกัน ถ้าสงสัยว่ารั่วหรือเปล่าก็ทำโดยการเอาน้ำผงซักฟอกเฉพะฟอง ไปหยอดตรงที่สงสัย ถ้ารั่วจะมีลมดันฟองจนปลิวเลย แต่ถ้ามันรั่วจริงๆก็ต้องเข้าร้านให้เขาทำให้แล้วนะครับ ทำเองอาจจะไม่ดีเท่าร้านทำเพราะเราไม่ชำนาญ โชคดีครับ
    4 ส.ค. 2544 , 14:57:23 น

หนุ่ม(หัวแตงโม)

เปิดแอร์แล้วตอมไม่ทำงานครับ รอบเครื่องก็ไม่สดุดตกเลยสักนิดเดียว น้ำยาแอร์ดูแล้วยังเหลือเกือบครึ่งครับ วันนี้จะกับไปเช็คเทอร์โมสตรัทดูครับ ขอบคุณครับ
    4 ส.ค. 2544 , 16:12:55 น

เต่าจอไข่

อาจเกิดจากคอล์ยในครัชแอร์ไหม้ครับพอไหม้แล้วจะกินกระแสเยอะเลยพาลเอารีเลย์ไหม้ไปด้วย ลองเช็คได้ครับตรงคอมแอร์จะมีสายไฟอยู่เส้นนึงถอดตรงขั้วต่อออกแล้วลากไฟ+มาลองต่อดูปกติแล้วหน้าครัชจะถูกดูเข้าไปติดกับมู่เล่ถ้าไม่ดูดแสดงว่าคงไหม้ไปแล้ว ถอดมาพันใหม่ได้ครับหรือซื้อของมือสองมาใส่ก็ได้
    4 ส.ค. 2544 , 17:55:26 น

คันธสิทธิ

อาการที่แจ้งว่าครัทช์แอร์ไหม้
    ครับ ไปเปลี่ยนได้ตามร้าน
    แอร์ทั่วไปราคาไม่แพง ถ้าจะทำเองต้องมีเครื่องมือ สามขาดูด
    พูลเล่ ของคอม.แอร์ออก
    มาก่อนจากนั้นจะเห็นชุดครัทช์
    แอร์ ถอดออกมาแล้วใส่ใหม่เข้า
    ไปจากนั้นประกอบพูลเล่ เข้าไป
    และใส่สายพานเป็นอันเสร็จ

4 ส.ค. 2544 , 21:57:53 น

หนุ่ม(หัวแตงโม)

ขอบคุณทุกคนครับ
    6 ส.ค. 2544 , 09:57:01 น