• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เอาเจ้า B4 ไปหาช่างแมวตามคำแนะนำก่อนไปเที่ยวสงกรานต์คะ  (อ่าน 384 ครั้ง)

นันท์ -

• บุคคลทั่วไป
    วันนี้เอา เจ้า B4 ไปหาช่างแมวมาคะ กะว่าจะถ่ายน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ซะเลย เพราะน้ำมันเครื่องก็ใกล้ถึงกำหนดเปลี่ยนแล้ว ตอนแรกหลงเอาเหมือนกันคะ 555 ปรากฎว่าช่างแมวยังไม่เปลี่ยนให้คะ บอกว่าเอารถไปเที่ยวก่อนแล้วกลับมาค่อยมาเปลี่ยน เพราะยังขับไปได้ แค่เพชรบุรีเอง(ดีเหมือนกันพอมีกะตังสำรองไปเที่ยวก่อน อิอิ)
    แต่ว่าตอนที่ช่างแมวเอารถไปลองขับดูปรากฎว่าข่าวร้ายคะเพราะเกียร์มีปัญหาซะแล้ว ต้องทำเกียร์ใหม่อะไรทำนองนี้แหละคะ แต่ไม่ได้เปลี่ยนใหม่นะคะ(เรียกว่าอะไรไม่รู้ ช่างแมวบอกเหมือนกันแต่จำไม่ได้คะ) ราคาประมาณ 25,000 บาท ได้ยินปุ๊บหัวใจฟ่อเลยคะ แบบว่ากะจะเปลี่ยนแค่ของเหลวราคาคงไม่ถึงหมื่น แต่ไปมา 2 หมื่นกว่าคะ แต่ยังไงก็ต้องทำ(เพื่อชาติ)เอ้ยเพื่อเจ้า B4 ที่รักคะ

[ 13 เม.ย. 2006 , 00:11:57 น

911

อาการที่เกียร์เสียเป็นอย่างไรหรอครบคุณนันท์
    13 เม.ย. 2006 , 16:53:29 น

มดดำ

เอ... คุณนันเนี่ยไปมาเมื่อวันที่ 11 ใช่หรือปล่าวครับ ไม่แน่ใจนะผมขับออกไปจากอู่ช่างแมวก็มีb4 วิ่งสวนมาคันนึงเป็นผู้หญิงขับนะครับผม  วันนั้นผมก็เจอพี่อีกคน B5 สีนำเงิน เหมือนกันครับไม่รู้ว่ารถเรียบร้อยหรือยังครับผม เล่าสู่กันฟังบ้างนะค๊าบบบ  
    13 เม.ย. 2006 , 17:51:53 น

คนแถวนี้

รถยังขับได้ทำมัยต้องซ่อมราคาขนาดยกเกียร์เลย ย....  ผิดราคาหรือเปล่าครับอยากรู้...........
    13 เม.ย. 2006 , 20:15:34 น

นันท์

ไปถึงอู่ช่างแมวประมาณ บ่ายๆคะ เอ...ทึ่คุณมดดำเห็นจะใช่รึเปล่าก็ไม่รู้
    อีกอย่างเรื่องเกียร์เนี่ยอาการมันลากเกียร์แบบกู่ไม่กลับมังคะ ต้องขับแบบใจเย็นๆ แร่งมากๆไม่ได้คะ แค่เกียร์ 2 มันก็ลากแล้วประมาณนี้คะ ไม่รู้ว่าเปลี่ยนเกียร์มือสองจะคุ้มกว่ามั้ย กะว่ากลับมาถึงกรุงเทพตอนไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องจะปรึกษาช่างแมวอีกทีคะ เพราะเวลาคิดถึง 25,000 ทีไรแบบว่าเครียดทุกที เฮ้อ :( เที่ยวคราวนี้ สนุกปนทุกข์คะ

14 เม.ย. 2006 , 08:46:16 น

มดดำ

เอ... อาการที่บอกคือลากเกียร์แบบกู่ไม่กลับเนี่ย คือพอเปลี่ยน เกียร์2แล้วมันลากรอบไปสูงประมาณ3 กว่าๆๆแต่ไม่ถึง 4รอบความเร้วก็เพิ่มขึ้นแล้วมันก็เข้าให้ใช่หรือปล่าวครับผมหรือว่า ลากไปแล้วมันก็ไม่ยอมเปลี่ยนมให้เลยครับผม  ... ลองทำแบบนี้ดูนะเผื่อช่วยได้ลองดูครับไม่เสียหลาย
    1.  เปิดสวิสกุญแจให้ไฟโชว์ที่นห้าปัดแต่ไม่ต้องสตารท์เครื่องยนต์นะครับ และไม่ต้องเข้าเกียร์นะ
    2.  เหยียบคันเร่งให้ค้างไว้ประมาณ 10 วินาที แล้วปล่อยคันเร่ง
    3.  ลองสตาร์ทเครื่องแล้ว ลองขับดูครับ ถ้าอาการไม่หายก็ต้องเพิ่งช่างแมว  หละครับผม
    ลองดูนะแบบว่าเคยอ่านเจอในนี้นะคับหลายท่านบอกว่าช่วยล้างอะไรสักอย่างเนี่ยแล้วเกียร์มันจะตั้งค่าใหม่อะครับ ลองดูนะครับไม่เสียหลายครับ
    ขอความเห็นหลายๆๆท่านดวยนะครับผมไม่รู้ผมนะนำถูกป่าวอ่ะ แบบว่าผมเองก็ขับเป็นอย่างเดียวหละครับ อิอิ

2.  

14 เม.ย. 2006 , 11:48:10 น

นันท์

อาการประมาณนั้นเลยคะคุณมดดำ และเวลาเปลี่ยนเกียร์ก็จะกระตุกแรงมาก แต่ยังไงจะลองทำตามที่แนะนำดูก่อนคะ ขอบคุณมากคะ
    แล้วอีกอย่างตอนนี้กำลังอยากเรียนรู้เกี่ยวกับ B4 ด้วยคะ เพราะเป็นผู้หญิงต้องขับรถไปหาลูกค้าไกลๆ กลัวเค้าไปงอแงกลางทางคะ จะได้รู้อะไรเบื้องต้นบ้าง จะได้ไม่ไปโดนช่างที่ไม่รู้จักหลอกเอา

15 เม.ย. 2006 , 20:55:23 น

หนึ่ง

ผมเคยเช็คราคาเกียร์มือสอง อยู่ที่ 2.5 หมื่น รับประกันแต่ไม่รู้กี่เดือน ของเก่าเก็บเป็นอะไหล่ ถ้าเฟืองท้ายยังไม่มีปัญหาก็คุ้มครับ
    16 เม.ย. 2006 , 17:27:08 น